Mình sử dụng bột rau câu giòn loại của Thái Lan, hoặc các bạn có thể dùng loại bột rau câu giòn của Việt Nam cũng được. Cả 2 gói bột rau câu của Thái và Việt đều ghi dung lượng chất lỏng là từ 1.5l đến 3l nhưng nhưng độ giòn của bột rau câu Việt Nam không nhiều bằng của Thái nên mình thường sử dụng loại của Thái hơn.

Để ra thành phẩm rau câu giòn thì mình thấy với 1 gói bột rau câu 25gr thì chỉ nên pha với với lượng nước từ 1.5l-1.8l, nếu các bạn thích ăn thật giòn thì chỉ nên dùng ở mức 1.5l, hoặc các bạn thích ăn rau câu mềm hơn một chút tthì pha với 1.8l nước.

Nếu các bạn muốn làm rau câu có nhiều lớp, mà các lớp không bị tách nước thì nên ngâm bột rau câu khoảng 20 phút trước khi nấu hoặc nếu không ngâm rau câu thì nên nấu sôi 2 lần.

Để các lớp rau câu đều nhau thì mỗi lần đổ lớp rau câu các bạn cần phải đong đo 1 liều lượng nhất định, mỗi lớp đổ xong cần thời gian để rau câu nguội, đóng cứng 50-60% rồi mới tiếp tục đổ lớp rau câu mới lên.

Trong thời gian chờ các lớp rau câu nguội , các bạn vẫn giữ nguyên nồi rau câu đã nấu trên bếp để lửa nhỏ, thỉnh thoảng khuấy nhẹ cho lớp rau câu dưới đáy nồi không bị cháy.

Độ ngọt của rau câu thì mình sử dụng liều lượng là : 25gr bột rau câu+1.5l nước+600gr đường.

Các bạn có thể pha với hương dứa, hương dâu, nước cốt dừa, hoặc sữa, cà phê, chocolate hoặc hương trái cây nào các bạn yêu thích.

Mùa hè thì chỉ có nghiện mấy món ăn thanh mát giải nhiệt thôi.

hình ảnh