Vẫn biết rằng muốn ăn phải lăn vào bếp. Thế nhưng, nếu bạn sinh ra đã không có duyên phận với gian bếp thì tốt nhất là đừng áp dụng câu nói này. Bởi bạn biết đấy, cố quá ắt sẽ thành "quá cố" mà thôi.

Có thể nói căn bệnh đãng trí của cánh chị em khó có thuốc nào cứu chữa được. Quên thẻ xe, quên bóp, quên chìa khóa.... âu cũng là chuyện thường tình thôi, nhưng quên gì cũng nhận về hậu quả của nó và quên ăn cũng vậy. Tôi dưới đây như chứng minh cho bạn thấy đãng trí đúng là một "tội đồ".

Chuyện là chị nhỏ bạn lên Hà Nội chơi, mang cho phòng tớ một túi ốc đùi gà. Tối qua ngâm rửa sạch sẽ xong không ăn luôn mà để quên ở rổ. Được cái lũ này là ốc biển nên nghĩ ngâm nước ngọt nó sẽ tử nạn hết. Sáng nhớ ra sợ bọn này cứ nghĩ là hỏng hết, sẽ thối um lên. Ai dè... Tụi nó bò lổm ngổm hết cả giá bát, chị tớ phải rửa lại hết".

Được tặng quà cả một rổ ốc nhưng không nhớ cho vào nồi thưởng thức thì sáng ngủ dậy sẽ "rửa mặt" bằng cảnh tượng hết hồn.

Hậu quả việc đãng trí của nhỏ bạn và sự tích bầy ốc "chạy trốn" là vậy đó. Màn "tẩu thoát" của lũ ốc đã được diễn tả lại trên face của nhỏ bạn và ngay lập tức đã khiến dân mạng cười lăn lộn, chẳng có gì quá ghê gớm nhưng lại rất thú vị, dễ thương. Nhìn chúng bò lổm ngổm khắp giá bát, nồi niêu xoong chảo, một số người còn cảm thấy ghê ghê, giống như hội chứng sợ sinh vật bò lúc nhúc vậy.