Mọi người còn nhớ lần đầu tiên học nấu ăn của mọi người là bao nhiêu tuổi không ? Nói ra thì hơi xấu hổ nhưng đến 23 tuổi - tần tuổi này rồi thì em mới học nấu ăn đấy huhu. Trước đó em có học chiên trứng đơn giản. Nhưng có lần bị dầu bắn lên tận cả mặt làm em sợ muốn ngất luôn. Từ đó cũng bỏ, không dám chiên trứng nữa. Suốt ngày chỉ trông chờ vào mẹ, bạn bè biết nấu để họ làm cho ăn thôi.

Ăn đến giờ cũng chai cả mặt rồi. Nên giờ em mới quyết định học nấu ăn để sau này lỡ như không ở gần gia đình, người thân bạn bè thì còn tự biết đường mà xoay sở, nấu cho bản thân mình ăn. Lần đầu tập chiên đồ ăn, em sợ tới mỗi mặc cả áo mưa vào luôn cả nhà ạ. Để tránh cho nó lỡ có văng dầu lên mắt, em còn đeo cả kính râm luôn. Trông như con điên ý mọi người haha. Mẹ em thấy cũng cười ngặt nghẽo. Thế là mẹ em có chỉ một số cách để khi chiên đồ ăn thì không bị dầu bắn lên người.

hình ảnh

Đó là : dùng chảo chống dính có thành cao cao một chút. Như vậy sẽ đỡ một phần trong lúc chiên, dầu bị bắn lên người, ra xung quanh bếp. Cách thứ hai là cho một chút xíu muối vào trước khi chiên. Em cũng có lên mạng tìm xem thử. Ai ngờ ngoài việc giảm lượng dầu bắn lên thì nó còn giúp khử độc tố nữa đó mọi người. Bên cạnh đó cũng có rất nhiều cách nữa mà em không biết. Ai biết thì hãy chia sẻ nhé. À thêm cái lợi nữa là sau khi học nấu ăn xong, những lúc đi du lịch với bạn bè, có tiệc nướng hay tự làm gì đó ăn thì em cũng có cái để lên mặt với bọn bạn nữa haha