Chào các bạn,

Mình đọc box này từ khá lâu và rất thích, rất tâm đắc sự tư vấn của các bạn cho những ai cần giúp đỡ. Hôm nay đến lượt mình...

Để mình giới thiệu sơ về công việc và câu chuyện cần tư vấn nhé. Mình là BS, đang làm việc cho 1 VPĐD cty dược phẩm. CV của mình là tư vấn cho khách hàng về sức khỏe. Trước đây mình từng làm ở phòng khám BV nên CV này mình làm rất tốt (theo nhận xét của đồng nghiệp và khách hàng). Năm rồi mình sinh em bé nên 2 năm làm việc ở đây mình chỉ đủ khả năng làm tốt trong thời gian chính thức (7 - 8g hành chính). Nhưng sếp mình muốn mình làm thêm ngoài giờ vì nhu cầu khách hàng. Phòng tư vấn có 3 line điện thoại nhưng hiện tại chỉ có mỗi mình mình giải quyết kể cả giờ cao điểm!

Tuần rồi là ngày mình vừa hết thời hạn hợp đồng 1 năm với VP, cũng trùng với thời điểm con mình sắp tròn 1 tuổi. Sếp kêu mình vào phòng riêng và thông báo cho biết là hiện VP không đủ account để có riêng 1 BS ngồi tư vấn như vậy nữa mà sẽ phải nhờ bên bp sales hỗ trợ cho cv này, nên không thể ký tiếp HĐ LĐ với mình. Nhân sự sẽ giải quyết chuyện nghỉ việc của mình hợp lý... Thấy không còn lý do gì để bàn cãi nên mình đành phải chịu...

Thế nhưng vào ngay đầu tuần này, trên báo TT đã đang tuyển vị trí thay mình đến những 3 chỗ. Đồng nghiệp trong VP chỉ nghĩ là do mình nghĩ nên VP phải tuyển (mình chưa nói lý do vì còn nghỉ phép đưa con đi chích ngừa). Ai cũng tiếc vì sao mình nghỉ...

Mình có những vấn đề muốn được các bạn chia sẻ:

1/ Mình có nên cho họ biết lý do thật sự không? Vì trong mắt họ, mình thật sự là người có uy tín, nhưng họ rất sợ sếp này

2/ Mình có nên hỏi sếp lý do tại sao lại như vậy không? câu này thì mình cũng đã suy nghĩ nhiều nhưng mình định không vì mình cũng không thích làm việc ở đây nữa nếu như cho là sếp có ý giữ lại. Vả lại sếp thì muốn nói lý do nào chẳng được (nên mình cũng nghĩ là chẳng có ích gì)

Nhưng mình lại muốn là sếp biết mình biết chuyện sếp nói là không thật...

Sếp mình là phụ nữ trung niên. Nhưng rất sắc xảo, mạnh mẽ, ít thông cảm chuyện phụ nữ con cái (dù bà cũng có gđ và 2 con). Sẵn sàng lớn tiếng bất cứ lúc nào, ngay cả khi đang làm Talk show với khách hàng! Hầu như ít khi chấp nhận ý kiến, kiến nghị của ai là đúng, nhưng sau đó thấy bà sử dụng về sau trong tình huống khác! Không phải mình ác cảm mà quá lời đâu nhé. các bạn có thể hình dung như vầy: Trong cty nước ngoài, mà sếp đối xử với nhân viên như là oshin riêng vậy, bảo làm là phải làm, dù trong bảng mô tả công việc không có ghi! Ngay cả ông trưởng VPĐD còn phải nghe lời sếp mà :)

Rất mong nhận được ý kiến sẻ chia từ các bạn...