Dù bạn kinh doanh gì, offline hay online đi chăng nữa thì cũng cần có vốn. Vốn ở đây sẽ được chia cho việc chi phí lấy hàng, chi phí quảng cáo (nếu có), chi phí thuê mặt bằng … Tuy nhiên không phải ai cũng biết bán hàng online cần bao nhiêu vốn nên sẽ lúng túng trong việc này. Điều này gây không ít khó khăn nhất là những người mới tập tành kinh doanh.

1. Chi phí đầu tư cho kiến thức

Bạn có biết một website bán hàng như thế nào là chuẩn, đẹp? Làm thế nào để khách hàng biết đến website của bạn?...... Vậy làm sao để giải quyết vấn đề này? “Không biết thì phải hỏi”. Bạn phải đi hỏi thầy cô, những người đào tạo về bán hàng online đã có kiến thức, đã làm và có kinh nghiệm về bán hàng online để chia sẻ cho bạn. Hoặc thay vì đi học để tự làm, bạn cũng có thể để chi phí đó thuê một đơn vị dịch vụ tư vấn về bán hàng online và thuê họ làm marketing online cho bạn luôn.

Tuy nhiên, sự nghiệp là của bạn, sẽ không ai đam mê nó và làm tốt nó bằng chính bạn. Vì vậy, một lời khuyên dành cho bạn là hãy tự trau dồi cho mình một nền tảng kiến thức vững chắc về bán hàng online và hãy “tự mình làm”

2. Chi phí chuẩn bị nguồn hàng

Bạn có thể làm cộng tác viên bán hàng và không phải tốn chi phí nhập hàng như hình thức bán hàng online không cần vốn. Tuy nhiên, nếu có một nguồn hàng chắc chắn và ổn định sẽ giúp bạn chủ động trong việc kinh doanh và khả năng phát triển nhanh hơn. Bạn hãy tìm một nhà cung cấp tốt, nhập một khối lượng hàng nhất định, điều này sẽ tốn của bạn một khoản chi phí không nhỏ và cũng sẽ đặt lên bạn một áp lực bán hàng khá lớn.

Nhưng cũng chính đó sẽ là động lực mạnh mẽ để bạn mạnh dạn, nhiệt huyết và sáng tạo hơn để tìm ra nhiều cách bán hàng tốt hơn.

3. Chi phí Marketing

Các chi phí khác như: chi phí làm website, facebook, quảng cáo facebook, quảng cáo google adwords, … mình gộp chung là chi phí marketing.

Tùy khả năng tài chính, bạn có thể đầu tư cho chi phí marketing khác nhau. Hoặc nếu bạn còn “nghèo” thì khi bạn đã có kiến thức về bán hàng online rồi, bạn hoàn toàn có thể tự “bỏ công làm lãi” mà không cần tốn thêm chi phí marketing nữa.

Bạn có thể sử dụng các công cụ miễn phí và tự làm marketing cho sản phẩm của mình. Bên cạnh đó với những người khởi nghiệp cùng bán hàng online nên chuẩn bị cho mình 1 tinh thần làm sao để quản lý bán hàng online hiệu quả, không những với chủ shop mới, trẻ mà những chủ shop lâu năm cũng cần hỗ trợ quản lý bán hàng, quán lý nguồn hàng, nguồn đơn hàng.

Hiện nay có nhiều phần mềm quản lý bán hàng như UPOS, sapo,... hỗ trợ chủ shop quản lý bán hàng tối đa Trên đây là 3 loại chi phí chính mà bạn cần đầu tư khi bán hàng online.

Tùy từng ngành nghề, lĩnh vực mà bạn kinh doanh, và khả năng của bạn, các loại chi phí này sẽ khác nhau. Bây giờ chắc bạn đã biết bán hàng online cần bao nhiêu vốn rồi chứ.

Riêng chi phí đầu tư cho kiến thức, mình nghĩ các bạn không nên bỏ qua phần này vì khi đã có một kiến thức vững vàng, bạn sẽ biết phương hướng phát triển bán hàng online tốt nhất.