Tâm trạng chung của hội bầu bí là lúc nào cũng lo lắng không biết thai nhi có khỏe mạnh, phát triển tốt không? Hồi em mang thai cũng vậy… vì biết bản thân có con muộn, nguy cơ gặp rủi ro trong thai kỳ cao nên sợ lại càng thêm sợ các mẹ ạ!

Thú thật hồi mang bầu, lúc nào em cũng hóng đến ngày khám thai định kỳ để được bác sĩ kiểm tra tình hình phát triển của con. Anh xã thấy em lo quá nên có nhờ bác sĩ tư vấn. Bác sĩ nghe xong rồi trấn an em thế này: “Đúng là việc có con muộn tiềm ẩn nhiều nguy hiểm cho 2 mẹ con. Nhưng thay vì lo lắng, mẹ nên dành thời gian tìm hiểu kỹ về kiến thức sinh sản để có thai kỳ khỏe mạnh hơn. Lo lắng chỉ khiến hành trình mang thai trở nên căng thẳng hơn thôi…”. Để giúp em thêm an tâm, bác ấy còn tận tình chia sẻ một vài điều lưu ý mẹ cần làm sớm để con khỏe mạnh, phát triển đạt chuẩn. Toàn những kiến thức hay nên ai đang bầu bí thì tham khảo nha!

1. Xây dựng chế độ ăn uống giàu dưỡng chất

Mẹ bầu, đặc biệt là người sinh con muộn như em nên xây dựng cho mình một chế độ ăn uống hợp lý và giàu dưỡng chất. Tốt nhất mẹ nên chú ý bổ sung: Omega-3 (cá trích, cá mòi, hạt macca...) để giúp bé thông minh; Protein (thịt, cá, đậu…) để góp phần hình thành các khối cho bé yêu; Canxi (sữa, phô mai, cá nhỏ có thể ăn luôn xương…) để con phát triển tốt hệ xương và răng; Sắt (thịt bò, rau bina, trái cây sấy khô...) giúp hạn chế nguy cơ thiếu máu ở mẹ... Đặc biệt, mẹ bầu cần bổ sung Acid Folic (cam, rau bina, súp lơ, ngũ cốc...) từ trước khi có ý định mang thai để đề phòng nguy cơ dị tật ống thần kinh ở thai nhi.

hình ảnh

Chế độ ăn giàu dưỡng chất sẽ giúp mẹ bầu và thai nhi khỏe mạnh hơn

(Nguồn ảnh: Shutterstock)

2. Điều chỉnh thói quen sinh hoạt lành mạnh

Dù thai kỳ có mệt mỏi, hay mẹ đang bận rộn với việc cơ quan thì cũng nên giữ cho mình thói quen sinh hoạt lành mạnh. Lành mạnh ở đây là hãy đảm bảo ngủ đủ 7-8 tiếng/ngày, ăn đa dạng thực phẩm, uống đủ nước (khoảng 8 ly mỗi ngày) dành tối thiểu 20 phút/ngày để vận động nhẹ nhàng như đi bộ, tập yoga để giúp cơ thể thoải mái, giảm đau lưng, đau chân các kiểu.

3. Thăm khám thai định kỳ

Khi mang thai, mẹ bầu cần làm đầy đủ các loại xét nghiệm và khám thai theo đúng chỉ định của bác sĩ để nắm rõ tình hình phát triển của bé yêu nha. Chưa kể, khi đi khám thai mình còn có cơ hội được bác sĩ tư vấn cụ thể về chế độ dinh dưỡng hay những điều nên làm để có thai kỳ khỏe mạnh và vượt cạn thành công, nói chung tiện đôi đường luôn các mẹ ạ!

4. Thực hiện xét nghiệm sàng lọc NIPT

Vì em mang thai ở tuổi 36, nên bác sĩ đã chỉ định em làm thêm xét nghiệm sàng lọc NIPT để tầm soát dị tật bẩm sinh phổ biến ở thai nhi. Thú thật trước đây em vốn không biết xét nghiệm NIPT là gì hay xét nghiệm NIPT có tác dụng gì nhưng em nghe bác sĩ nói đây là xét nghiệm sàng lọc trước sinh tiên tiến nhất hiện nay, không xâm lấn, an toàn cho cả mẹ và bé. Nhờ sử dụng công nghệ hiện đại mà NIPT có độ chính xác lên đến 99% luôn. Từ đó, giúp bố mẹ phát hiện sớm nguy cơ mắc dị tật phổ biến và nguy hiểm ở thai nhi như: Hội chứng Down, Edwards, Patau, Turner, Triple X, bệnh Klinefelter …

Sau khi tham khảo ở nhiều nơi thì em chọn làm xét nghiệm NIPT có tên triSure của Viện Di truyền Y học - Gene Solutions. Đơn vị này không những uy tín mà còn có nhiều gói với mức giá và phạm vi khảo sát khác nhau. Chẳng hạn như gói triSure3 giá chỉ 2.700.000 đồng, triSure9.5 giá 3.500.000 đồng và triSure có giá 6.500.000 đồng.

hình ảnh

Xét nghiệm triSure là phương pháp sàng lọc trước sinh kết quả chính xác lên đến 99% và được hơn 50.000 mẹ bầu sử dụng, 1.000 bác sĩ trên khắp cả nước tin tưởng chỉ định.

Xét nghiệm này nghe thì có vẻ phức tạp nhưng quy trình thực hiện thì vô cùng đơn giản luôn. Đầu tiên, mình cần đặt lịch tư vấn với Gene Solutions để hiểu rõ hơn về xét nghiệm: NIPT là xét nghiệm gì, bạn có nên làm xét nghiệm NIPT không, xét nghiệm NIPT có chính xác không… và được tư vấn địa điểm thực hiện xét nghiệm phù hợp với nơi ở của mình các mẹ nha! Sau đó đội ngũ y bác sĩ sẽ dựa vào nhu cầu và tình trạng sức khỏe của bạn để tư vấn trước khi xét nghiệm. Tiếp theo, họ sẽ sử dụng bộ thu mẫu được sản xuất theo tiêu chuẩn quốc tế, nhập khẩu trực tiếp từ Hoa Kỳ để thu 7-10ml máu tĩnh mạch từ cánh tay của chị em để đem đi xét nghiệm. Lấy máu xong thì mình chỉ việc về nhà và đợi tầm 5-7 ngày là có ngay kết quả. Dựa trên kết quả phân tích, Gene Solutions sẽ tư vấn và hướng dẫn kỹ hơn cho các mẹ sau xét nghiệm.

Em may mắn là có kết quả âm tính - tức là không phát hiện nguy cơ thai mắc dị tật bẩm sinh, dù vậy bác sĩ có khuyên là vẫn nên chú ý đi siêu âm khảo sát hình thái học và khám thai định kỳ theo đúng chỉ định của bác sĩ để theo dõi sức khỏe của con và tầm soát các dị tật bẩm sinh khác, nằm ngoài phạm vi khảo sát của NIPT. Riêng với những mẹ có kết quả dương tính thì bác sĩ sẽ tư vấn kỹ càng cho mẹ lời khuyên phù hợp nhất về những gì mẹ cần làm tiếp theo. Lưu ý là xét nghiệm triSure chỉ giúp mẹ sàng lọc những bất thường về di truyền (do số lượng nhiễm sắc thể) và xác định nguy cơ mắc các dị tật phổ biến ở thai nhi. Một khi kết quả dương tính không có nghĩa là thai nhi chắc chắn mắc dị tật mà còn cần làm thêm xét nghiệm chẩn đoán để có cơ sở vững chắc nhất cho những can thiệp cần thiết cho thai kỳ của mình!

Một chút chia sẻ mong giúp ích cho các mẹ, chúc chị em “mẹ tròn con vuông nhé!