Các mẹ có biết theo một thống kê gần đây cho biết trong lượng chất thải rắn chôn dưới lòng đất, tã giấy chiếm tỷ lệ lớn thứ ba, sau giấy báo và vỏ hộp thực phẩm không ah? Tã giấy lại là một trong những rác thải không thể tái chế được nên cứ với tốc độ sử dụng tã giấy hiện nay thì đến thế hệ con cháu chúng ta chìm ngập trong tã giấy đã qua sử dụng mất các mẹ ah. Trước đây khi còn đi học, em có tham gia nhiều chương trình hoạt động bảo vệ môi trường:" Đường xanh, phố sạch", "Giữ gìn môi trường biển bảo vệ cuộc sống của chúng ta".. nên trong suy nghĩ và hành động của e đều gắn với tiêu chí bảo vệ môi trường. .Đến khi mang thai lại tìm hiểu biết được tã giấy - bỉm giấy có nhiều hóa chất hút ẩm, chống tràn cực kỳ không tốt cho sức khỏe của trẻ đặt biệt làn da mỏng manh của bé, nhất là sử dụng trong thời gian dài, e quyết tâm sử dụng tã vải có thể giặt rồi dùng lại nhiều lần, thay cho bỉm chỉ dùng một lần.Trong khi tã vải lại an toàn cho bé, tiết kiệm cho gia đình và hơn hết là thân thiện với môi trường. Có nhìu mẹ sẽ cho rằng dùng tã vải sẽ làm tốn nhiều nước hơn, tốn thêm điện, nước và và phải nhiều chất tẩy rửa hơn và tin tưởng dùng bỉm sạch sẽ hơn tã vải. Nhưng thực tế từ khi sinh bé đến giờ con em được gần 9 tháng tuổi em thấy tiết kiệm được mấy trăm nghìn tiềm bỉm mỗi tháng, tiết kiệm được bao nhiêu túi đựng rác ( chứ cháu em cứ 1 cái bỉm là một túi ni lông bọc bỉm đã dùng) và chỉ mất thêm có mấy chục nghìn tiền điện, nước và xà phòng giặt, đặc biệt là những mẹ đang nghỉ làm ở nhà nuôi con như em. Chỉ trong 1 tháng đầu bé còn xì xoẹt hoa cà hoa cải thì em đóng bỉm vải thường xuyên cho bé. Còn đầy tháng bé là em tập xi cho bé luôn, nhiều ý kiến thì tập xi cho bé sớm quá không tốt, nhưng e thấy mình bế bé xi đúng cách, tạo thói quen đi vệ sinh đúng giờ cho con, không lo con bị táo bón, lại vệ sinh không sợ bé tè ị ra bỉm mà không biết để lâu con bị hăm, bị viêm nữa. Thế là mỗi ngày em chỉ đóng bỉm vải cho con vào đêm thôi, mà vì có thói quen xi tè, xi ị nên con em khi ngủ cũng ít khi tè ị ra bỉm vải lắm, chỉ lúc nào thức dậy àm chưa kịp bế xi bé mới tè ị ra tã thôi. Đúng là dùng tã vải không quá vất vả, tốn công sức như mọi người vẫn nói đâu các mẹ ah. Em chỉ phải giặt 1 -3 cái tã mỗi ngày thôi các mẹ ah.

Thường thì những sản phẩm thân thiện với môi trường thì đều tốt cho sức khỏe con người các mẹ ah. Nhà em sử dung tã vải có nguồn gốc từ tre cho bé từ lúc mới sinh đến giờ chưa bao giờ chưa bao giờ bé bị hăm hay bị viêm cả các mẹ ah. Sử dụng bỉm vải không chỉ rất an toàn cho sức khỏe làn da của bé, tiết kiệm cho chi tiêu mà còn thân thiện với môi trường góp phần giảm thiểu rác thải không thể tái chế vào môi trường cũng, và bảo vệ môi trường sống không chỉ cho gia đình chúng ta, xã hội và cả thế hệ mai sau nữa các mẹ ah.