Ngày Miu vào lớp 1 biết bao điều mới lạ, bạn mới, thầy cô mới, Miu ngỡ ngàng nhiều lắm, nhưng vốn tính nghịch nghợm, Miu vẫn giữ thói quen vầy nước ở nhà. Hôm ấy giờ ra chơi, chạy đùa chán, khát nước Miu và các bạn ra bình nước của trường uống nước, uống xong, Miu và các bạn còn nghịch ngợm cứ để van nước chảy, lấy cốc hứng nước té vào người nhau, cô hiệu trưởng đi ngang qua nhìn thấy, các bạn sợ quá ù té chạy chỉ còn Miu đang loay hoay ở đấy, phạt Miu rửa cốc, lau nước ở bàn uống nước của trường. Lúc đón Miu về, mẹ không thấy Miu kể chuyện lớp, chuyện bài vở như mọi hôm, mẹ hỏi ra mới nghe được câu chuyện của Miu. Mẹ hỏi Miu có biết sao con bị phạt không, Miu vẫn còn ngơ ngác: Con không biết sao con bị phạt mẹ ah, có nhiều bạn nghịch nước như thế mà, con cũng chỉ cùng nghịch với các bạn thôi. Lúc ấy mẹ mới hỏi Miu " Mẹ hỏi Miu nhé, con với các bạn nghịch nước thì đến lúc khát mà hết nước thì các con lấy đâu nước uống nào? Miu có biết nước các con uống là nước sạch là công lao của bao nhiêu người không hả con: từ bác công nhân nhà máy nước, bác lao công đun nước cho các con...., rồi các bạn ở vùng lũ lụt, con có biết các bạn ấy không có nước sạch để dùng không con? Nước sạch cũng có thể hết nếu mình không biết sử dụng đúng và tiết kiệm con ah" Miu ngơ ngác:" Thế hả mẹ". Từ hôm ấy mẹ không cần nhắc cũng không bao giờ thấy Miu lấy nước lọc để nghịch, hay lén lút xả nước trong nhà tắm ra để vầy nước nữa.