Trước giờ em bị mất 2 cái điện thoại rồi, và 1 lần "mém mất" vào năm ngoái. Nay mọi chuyện đã "lắng xuống", bớt đau buồn, lại đang rảnh, bèn ngồi kể lể chia sẻ, để mọi người rút kinh nghiệm.

webtretho

Chuyện thứ 1 - bị người khác lục giỏ lấy tỉnh bơ ở Hồ Con Rùa

Đây là lần đầu mất điện thoại nên em khá quýnh quáng, và buồn :(. Trong điện thoại có rất nhiều hình đẹp của em (may mà ko có hình nhạy cảm :)):))), những ý tưởng tuyệt hay cho công việc (em làm ngành liên quan đến nghệ thuật) và hơn 5 ngàn tin nhắn của "nửa ấy" (giờ đã thành ex b-)).

Bị mất điện thoại mà nửa tiếng sau em mới biết:o. Ngồi ở Hồ Rùa chụp ảnh với bạn liên tục, sau đó em đi cà phê. Ngồi ngắm trời trăng mây gió được 30p mới sực nhớ "ủa, điện thoại mình đâu ta:|?". Lục giỏ không thấy, chạy ra Hồ Rùa tìm không thấy, nhờ bạn gọi vào điện thoại thì vẫn đổ chuông. Sau 15p nỗ lực cố gắng thì điện thoại đã không còn.:((

Gần Hồ Rùa có 1 đám trẻ nhỏ, đám trẻ đó kể lại: "Hồi nãy em có thấy ông nào đó đi ngang qua lục túi chị lúc chị chụp hình, ổng lấy sau đó lên xe buýt về mất. Ngày nào ổng cũng ra đây. Em tính kêu lên mà nhìn ổng thấy sợ quá nên thôi". Lúc đó, mình mải chụp hình nên quăng giỏ ở gần đó. Âu cũng là lỗi do mình.

Chuyện thứ 2 - bị giật thẳng tay ngay tại trạm xe buýt

Một buổi sáng đẹp trời ở quốc lộ 1A, rất đông người đứng chờ xe buýt (có em). Em cầm điện thoại, say sưa nhắn tin lướt web. Bất chợt có 1 chiếc xe máy từ trong hẻm lao ra, chạy ngang em, rồi 1 lực mạnh tạt ngang qua, em không phản ứng kịp. Điện thoại trên tay biến mất :|. Em không kịp la lên thì người ta đã chạy xe vút đi, biến như làn khói mỏng:(. Mọi người đều thấy, chẳng ai lên tiếng, chẳng ai giúp gì. Họ còn không biết là em bị giật điện thoại nữa.

Kể ra thì em cũng hớ hênh. Mà đây không phải chuyện hiếm ạ. Nửa năm sau em tận mắt chứng kiến một người đứng ở trạm xe buýt dùng điện thoại, xong bị một ông ở bên kia đường băng qua, giật rồi lao vút đi giữa trưa vắng. Tất cả diễn ra chưa đến 5s nữa 8-|.

Chuyện thứ 3 - bị rạch giỏ, mém mất

Lần này thì đang đi mua đồ ở chợ, đeo ba lô, đứng lựa lựa. Tự nhiên có 1 bà cầm bộ đồ giơ lên trước mặt em hỏi: "Cái này đẹp hông?", "Thấy cái này hợp với cô không?"... Em cũng ngây thơ ừ hử cho qua, mà không hề biết rằng 1 tay bả cầm bộ đồ hỏi em, còn 1 tay thì đang rạch ba lô để lấy đồ.:((

Lúc bà ấy xách xe chạy đi, em thấy điện thoại của em gần sắp rớt ra ngoài (có lẽ bả chưa kịp lấy), còn ví tiền thì không cánh mà bay. Lần ấy cũng mang theo nhiều tiền trong ví, nên tiếc lắm.:(

KINH NGHIỆM TỰ RÚT RA: @};-@};-@};-

- Hãy luôn mang điện thoại "bên người". Để ở túi quần trước sẽ khó mất hơn để ở túi sau. Và nếu để trong túi xách thì nên để ở ngăn trong cùng phòng khi bị rạch giỏ.

- Đừng bao giờ nghe điện thoại hoặc nhắn tin khi đang đi bộ trên đường, khi đứng chờ xe buýt, khi ở giữa đám đông - khi bị giật bạn sẽ không phản ứng kịp và cũng chẳng cách nào tìm lại được.

- Đi đến những nơi đông người, nên đeo ba lô ở phía trước. Dùng túi xách quai chéo thay vì túi xách đeo một bên vai.

- Nhớ đăng kí thông tin cá nhân cho sim điện thoại, để nếu mất điện thoại thì mình chỉ tốn 20k làm lại sim thôi. Không đăng kí thông tin thì khi mất điện thoại sẽ mất luôn sim, lúc đó phải dùng sim mới khổ lắm ạ.

- "Ngụy trang" điện thoại: Trong trường hợp xui xẻo lỡ bị rạch giỏ, thì kẻ gian sẽ cố lấy những thứ mà chúng nghĩ là bóp, ví, điện thoại... Nên càng "ngụy trang" thì càng khó mất. Ví dụ mọi người có thể để điện thoại vào hộp bút, bao đựng áo mưa, hay túi khăn giấy chẳng hạn...

- Không nói chuyện với người lạ quá 3 câu. Bây giờ cẩn thận vẫn hơn mọi người ạ. Nên đeo khẩu trang khi nói chuyện và tránh rút điện thoại ra nếu họ hỏi giờ hoặc xin mượn để gọi... Đã có rất nhiều trường hợp bị mất điện thoại oan uổng trong vài phút sơ hở rồi ạ, và dù em ko tin vào bùa ngải nhưng bạn em thì bị nhiều rồi, nên mọi người cẩn thận nha.

- Và cuối cùng, nếu hay bị mất điện thoại thì nên dùng điện thoại rẻ. Nếu dùng điện thoại đắt tiền thì nhớ bảo mật thông tin cẩn thận, đặt mật khẩu hay cài phần mềm tìm điện thoại nếu bị mất...@};-

Cảm ơn mọi người đã đọc. :x

P/S: Hiện giờ thì em đang dùng điện thoại 2 sim cùi bắp, chắc do trời thương nên mấy lần tưởng lại mất điện thoại tiếp nhưng ko hiểu sao lại tìm ra đc. Chắc xài cho đến khi hư thì thôi kaka