Xin chào tất cả các mẹ đang đọc bài viết này ,các em học sinh lớp 12 thân mến

Không biết xưng hô như thế nào , thôi thì gọi là Mị nhé cho nhí nhố thân mật 1 tẹo . Các em biết Nhân vật Mị mà đúng hok hihi

Hôm nay đã gần hết tháng 3 , chỉ còn khoảng vài tháng nữa là các em bước vào kì thi quan trọng quyết định cuộc sống sau này . Ngày xưa ba mẹ tụi Mị cứ thúc ép phải đậu đại học , cao đẳng , thời buổi bây giờ phải có chữ nghĩa mới sống được …. Nhưng tụi Mị vẫn thường hay bảo với nhau là :

“ Ôi dời thời buổi nào rồi mà còn bằng với chả cấp (:|“

“Tao nghe a B , Chị C chị ấy đang làm quản lý nói là xưa chị ấy còn chưa xong đại học … “ .

“ Chị thằng T cũng tốt nghiệp 12 xong giờ làm công ty lương 7,8 triệu khỏe re “

“Anh tao cũng tốt nghiệp 12 , xong giờ kinh doanh tháng mấy chục triệu “

“ Bà kia xóm tao xưa lêu lỏng cúp học suốt , giờ làm Bất động sản mua cả xe xịn , điện thoại xịn “

“ ABCD xưa nghe bảo học ngu , k trường nào nhận mà giờ làm sales lương cả chục củ , còn hơn mấy người học đại học ra thất nghiệp đầy “

Vâng đấy là cái suy nghĩ của tụi Mị năm 12 , nhưng sau 5 năm , khi các em trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn thì các em sẽ suy nghĩ khác . Chính bản thân Mị cũng đang rất hối tiếc vì mình đã lãng phí quá nhiều thời gian

Khi các em cầm hồ sơ đi xin việc , những công việc ở các công ty , đa số họ đều cần có bằng cao đẳng ,đại học . Khi em không có những bằng đó , đồng nghĩa với việc hồ sơ các em không hợp lệ , và các em sẽ không được gọi đi phỏng vấn . Nếu lúc đó họ quá thiếu người thì học sẽ gọi các em phỏng vấn , nhưng em ơi với 1 người vừa giỏi , vừa có bằng cấp và 1 người giỏi nhưng không có bằng cấp thì em biết là họ sẽ lựa chọn ai rồi chứ .

Đúng là không có bằng cấp vẫn làm được quản lý , nhưng thật khó khăn biết bao để làm được điều đó …. Bước đầu các em vào 1 cửa hàng , nhà hàng , các em phải bắt đầu từ vị trí 1 nhân viên cấp thấp nhất , các em phải bưng bê , lau chùi , suy nghĩ tính toán , hỗ trợ các quản lý … Sau 1 thời gian dài cực khổ cố gắng và quá rành rẽ công việc thì em mới lên được nhóm trưởng , và khi làm nhóm trưởng em phải cố gắng gấp 3, 4 lần so với người ta thì em mới lên được quản lý . Các em nghĩ làm quản lý là oai , là sướng , là nhẹ việc và không phải vận động nhiều . Nhưng không , em không hiểu được trong ngành dịch vụ người ta đấu đá và ganh ghét nhau như thế nào , em chưa hiểu được những áp lực mà người quản lý phải gánh. Khách hàng chửi , áp lực doanh số , sếp chửi , và chưa kể khi em không có bằng cấp , những đứa nhân viên nó sẽ xì xầm , khi tiếng anh em không giỏi , máy tính nhiều cái em không biết nó sẽ chửi sau lưng em . Khi đọc đến đây các em nghĩ thì mình giấu , nhưng em ơi … người việt nam nói thẳng ra thì hơi nhiều chuyện 1 tẹo , cây kim trong bọc cũng có ngày lòi ra . Đúng thật là có những người họ không có bằng cấp nhưng họ vẫn rất giỏi và ở vị trí cao , nhưng chúng ta chỉ thấy được những vinh quang mà họ đang có chứ không hề thấy được những khó khăn , những vấp ngã mà họ đã trải qua … Bao nhiêu mồ hôi , nước mắt , công sức và biết bao bài học sương máu mà họ đã trải qua để có được thành công như ngày hôm nay các em thấy . Nếu họ nói với em là dễ … thì có thể là cái tôi họ cao , họ đề cao bản thân mình , và các em lầm tin là thật . Nhưng cuộc sống này không hề có con đường nào tới vinh quang mà trải đầy hoa hồng

Còn làm sales , bán hàng online , kinh doanh … Đúng là có rất nhiều tiền , khi ai hỏi tới thì nhiều người nói có rất nhiều tiền , vì không ai muốn nói ra những khoản nợ , những thua lỗ của bản thân . Và thật sự làm kinh doanh không hề dễ , các em bỏ vốn ra , hằng đêm phải trằn trọc suy nghĩ , làm sao để quảng cáo , làm sao ra lợi nhuận , làm sao không lỗ, lấy hàng ở đâu rẻ … Hàng tá các vấn đề mà các em phải mất ăn mất ngủ để giải quyết được nó . Các em nhìn vào những con người kinh doanh thành công , các em tính toán sơ sài , các em thấy lợi nhuận rất dễ . Hoặc khi các em nhập về bán lẻ , các em bán được , bán tốt . Nhưng khi các em bắt đầu chính thức bắt tay vào kinh doanh thực thụ thì các em mới nhìn ra được vấn đề thực sự của nó , nhập sỉ với số lượng mỗi mẫu phải nhiều , mặc dù em bán được , thì vẫn sẽ có hàng tồn , rồi ngậm tiền vốn trong đấy , rồi chưa kể đến chuyện em bán không được .. Cũng có rất nhiều người họ thành công thật sự , nhưng cũng như chị đã nói ở trên , họ đã phải rất nhiều thời gian ,công sức và biết bao khó khăn để có được nó

Năm 19 tuổi các em đi làm được 5,6 triệu các em nghĩ như vậy là đủ , là nhiều . Các em lơ là chuyện học và thậm chí bỏ dở nó . Nhưng 5 năm sau khi em vẫn nhận được chỉ 5,6 triệu thì em mới rõ là nó đủ hay thiếu khi phải tự lo cho bản thân . Lúc đó em sẽ cảm thấy thương ba mẹ , và hối tiếc những thời gian đã qua …. Sẽ có rất nhiều chữ giá như …..

Mị biết WTT từ năm Mị 19t , cũng đã nhiều năm Mị theo giỏi WTT . Có những ngày rãnh rỗi Mị vào nhiều bài báo , nhiều bài viết tâm sự của các chị , các mẹ về cuộc sống gia đình . Những bài viết nói về câu chuyện quen thuộc , không bằng cấp , không hiểu biết sâu rộng và chỉ ở nhà nội trợ bị chồng chê , chồng ngoại tình , gia đình chồng khinh rẻ . Có những bài viết có khi cả con cái khinh và hổn vì cha mẹ không hiểu biết nhiều … Năm 19 tuổi Mị đã nghĩ những con người đó là yếu đuối , là tệ hại . Tuổi trẻ tràn đầy năng lượng và sự tự tin thái hóa về năng lực của bản thân Mị đã có những suy nghĩ sai lệch ấy … Nhưng sau nhiều năm , trải qua nhiều việc Mị cảm thấy mình nên cố gắng nhiều hơn trong cuộc sống . Nhờ có WTT nhờ có những bài báo ,câu chuyện thực tế mà Mị tránh được không ít những vấp ngã của cuộc sống . Mị chững trạc hơn , trưởng thành hơn trong cách suy nghĩ cũng như lời nói . Mị biết được trong những sự việc tại sao họ lại như vậy , có những khó khăn gì mà họ lại như vậy ….Đặc biệt hơn là Mị biết đặt mình vào vị trí của người khác mà suy nghĩ , biết chia sẻ và cảm thông .

Về sau Mị có tham gia 1 số các sự kiện của WTT , Mị rất thích các sự kiện làm đẹp , nó rất vui và Mị có thể gặp được rất nhiều người để chia sẽ những kinh nghiệm ,kiến thức bổ ích . Đặc biệt là Mị có dịp mặc những bộ đồ đẹp đi dẫy hội của WTT :)).

Có thể các em đọc những bài viết này các em sẽ nghĩ Mị đang dạy đời các em hay gì đấy :-? . Nhưng không ,chỉ là Mị đang chia sẻ lại những kinh nghiệm ,mà mình có để các em đọc và lựa chọn . Cũng giống như ngày xưa Mị đọc những bài viết trên WTT nhiều khi chị cũng không tin ,là dạy đời , xàm …hihi:D

Nhưng sau 1 khoảng thời gian dài thì Mị mới thấy được cái sai cái dở của bản thân , Mị thầm cám ơn những kinh nghiệm mà các mẹ các chị đã chia sẽ trên WTT . Và Mị thầm cảm ơn WTT đã tạo ra những sân chơi bổ ích , cảm ơn WTT rất nhiều và mong WTT sẽ càng ngày lớn mạnh để nhiều người được biết đến được có những phút giây giao lưu ,giải trí bổ ích sau những ngày làm , ngày học mệt mỏi . Mong WTT sẽ tổ chức thêm nhiều sự kiện để mọi người có dịp tham gia , giao lưu , học hỏi .

Những dòng cuối của bài viết hy vong các em giành chút thời gian để suy nghĩ và có những lựa chọn thật đúng đắn để sau này không phải nuối tiếc bất cứ điều gì . Chúc các em có kết quả thi thật tốt , nhưng cũng đừng quá áp lực vào kì thi , đừng để stress các em nhé . Nếu các em lười đọc sách dài dòng buồn ngủ , thì vào WTT đọc báo giải trí , hoặc vào những bài viết tâm sự như thế này sẽ giúp ít cho các em lắm đấy . WTT như 1 cuốn sách bách khoa toàn thư vậy @};-:x

Các anh chị lớn đọc bài viết của Mị lỡ như có bị đụng chạm hay bức xúc hay thậm chí thấy Mị viết sai thì mong anh chị bỏ qua , mục đích của bài viết chỉ vui , và cổ vũ các em nhỏ cố gắng học và thi thật tốt thôi ạ .Em tin là các anh chị làm Cha , Mẹ thì anh chị cũng mong con mình cố gắng học chứ không bỏ học để đi làm đúng không ạ ^^

Nói chung viết dài dòng vậy không phải Mị dạy đời các em đâu , chủ yếu viết để Chúc mừng sinh nhật WTT và mong có được cái giải bài viết thôi hà , chứ nhiều khi Mị cũng không biết Mị đang nói cái gì nãy giờ nữa :)) , thôi Mị mệt dồi , Mị còn trẻ , Mị đi chơi đây ^^, chúc các em may mắn *bắn tim*

webtretho