Cả nhà ơi giúp em với. Con em lúc 4 tháng 1 tuần nặng 7.3kg, lúc sinh cháu 4.1 kg. Hiện cháu đã đuợc 4.5 tháng.

Kể từ khi sang tháng thứ 5 cháu không chịu bú mẹ lúc tỉnh, trừ khi gắt ngủ thì ngậm mút mát tí rồi ngủ và lúc ngủ thôi ạ (e đã để 1 tuần cho cháu đói thì đòi ti mẹ nhưng cháu cũng chỉ bú lúc gắt ngủ thôi, tuần đấy cháu sút mất 2 lạng). Cháu cũng không chịu bú bình. Em phải vắt sữa ra đút cho cháu và uống thêm sữa công thức. Nhưng kể cả sữa mẹ và sữa công thức cháu đều không thích ăn, đút thìa chỉ khoảng 30ml là không ăn nữa. Tính ra cả ngày và đêm cháu ăn được khoảng 300ml.

Mẹ cháu không ăn thức ăn có mùi lạ, không dùng mỹ phẩm có mùi lạ mà tự nhiên cháu bỏ bú. Bác sĩ đến khám nói răng lợi họng cháu không sao cả. Cháu chơi có phần nghịch hơn trước và ngủ bình thường.

Vậy mong cả nhà giúp em với, làm thế nào để cháu chịu bú mẹ trở lại? Lúc trong tháng cháu uống XO, sang tháng thứ 5 này cháu uống Bellamy Organic của úc, có thể do sữa hơi nhạt, vậy có loại sữa nào ngọt hơn một chút, nhiều dinh dưỡng để cháu chịu ăn và lên cân tốt?

Trong trường hợp cháu vẫn k chịu uống sữa thì cháu cần ăn dặm như thế nào cho đủ dinh dưỡng?

Mai mẹ cháu phải đi làm rồi, chỉ có bà ngoại cháu ở nhà, em lo lắm, mong cả nhà tư vấn giúp em sớm nhé.

Em xin cám ơn!