Thấm thoát đã 1 năm trôi qua kể từ ngày mình biết được tin vui có lẽ trong suốt cuộc đời này không hề có thể nghĩ tới. Đúng ngày 01/01/2014, mình thấy trong người có gì đó khang khác, mình đi kiểm tra và được biết một sinh linh bé bỏng đang hiện hữu trong cơ thể, tin vui này đến trong sự ngỡ ngàng tột độ vì mình không có kế hoạch trước để chuẩn bị. Khi mình thông báo cho cả nhà, ai cũng đều ngạc nhiên, đều vui mừng và bảo mình rằng: “Con cái là số phận và cũng là cái duyên đối với bố mẹ, hãy yên tâm sinh con ra trong tình yêu thương ngay từ giờ phút này”. Mặc dù sinh con thứ ba không nằm trong kế hoạch, nhưng mình nghĩ mình nên trân trọng điều mà trời ban cho mình. Trong suốt thời gian mang bầu mình luôn tâm niệm sẽ đón nhận sinh linh bé bỏng ấy trong tương lai một cách vui vẻ nhất:

Thế rồi, ngày “nở nhị khai hoa” cũng đã đến, các bác sĩ đo huyết áp cho mình báo rằng, huyết áp cao hơn bình thường và phải nằm theo dõi. Một giờ, hai giờ rồi đến tận sáng hôm sau, huyết áp của mình vẫn không hề giảm và mình được uống thuốc hạ huyết áp vì đã có cơn đau dồn dập, bác sĩ vẫn chỉ định cho mình sinh thường mặc dù mình đã xin đăng kí mổ cho sự an toàn của hai mẹ con, các y tá làm trong phòng đẻ vẫn nhắc nhở mình “hít sâu, thở đều” mặc dù điều đó rất khó với mình trong thể trạng huyết áp không ngừng giảm ấy. Nằm trên bàn đẻ, mình đã khóc, không phải khóc vì đau đớn, mà khóc vì lo lắng cho sự chào đời an toàn của con khi huyết áp của mình tăng đột biến như vậy. Dường như em bé trong bụng đã hiểu rõ lòng mẹ, trong thời khắc ấy, cổ tử cung của mình bỗng mở lớn và cô công chúa đã lọt lòng trong sự ngỡ ngàng của các bác sĩ và sự vui mừng khôn xiết của mình. Đó chính là món quà vô giá đến với mình trong năm 2014 đầy ắp kỉ niệm này. Thời gian thấm thoát trôi, cô công chúa thứ ba nhà mình cũng đã biết hóng chuyện, biết lẫy và biết nhận ra những người thân yêu xung quanh mình bằng nụ cười đáng yêu nhất:

Và gia đình nhỏ của mình đã thêm một thành viên nhí thứ 5 trong sự ngạc nhiên của rất nhiều người thân và bạn bè:

Năm 2014 đã khép lại, một năm mới đã sang trang nhưng mình vẫn thấy xúc động khi nhận được món quà đang ngày một lớn khôn trong tình yêu thương mà ông trời ban tặng cho gia đình mình.