Mẹ luôn cho rằng, nuôi con đã khó, dạy con càng khó hơn, và nuôi dạy con là một công trình nghệ thuật đòi hỏi phải vô cùng gian nan mới đến được thành công. Con là cô bé hiếu động, hay lí sự, mỗi ngày khôn lớn của con là chặng đường vất vả của bố mẹ.

Bởi vậy, bố mẹ luôn dạy con phải trở thành một người trung thực đối với gia đình, bạn bè. Mẹ nhớ như in ngày con vào năm học mới được một tháng trong năm 2014, khi ông nội đón con về, mẹ thấy trong ba lô của con có chiếc hộp bút rất đẹp, mẹ hỏi con rằng: “Hộp bút này của ai?”Con liền trả lời: “Hộp bút này là bạn Anh Thư tặng con, bạn ấy là bạn thân của con”. Mẹ thực sự ngạc nhiên vì chiếc hộp bút rất đẹp và mẹ sợ rằng con tự động lấy của bạn mang về. Mẹ đã giải thích với con rằng: “mẹ sẽ kiểm chứng lại con, nếu đúng là bạn tặng cho con, con có thể tặng cho bạn một món quà để làm kỉ niệm cho tình bạn của chúng con, còn nếu không phải là bạn tặng mà con lấy của bạn thì con sẽ phải chịu phạt.”. Con đã đồng ý. Sáng hôm sau, mẹ đưa con đến lớp thì bạn Anh Thư chưa đến. Chiều hôm ấy là buổi họp phụ huynh, mẹ đến sớm, khi hỏi về bạn Anh Thư thì được biết là bạn đã được bà đón về. Nhưng lúc ấy bố bạn Anh Thư cũng đến và hỏi mẹ rằng hỏi bạn có việc gì. Mẹ đưa chiếc hộp bút cho bác ấy xem, bác ấy xác nhận đó đúng là hộp bút của Anh Thư, mẹ đã nhờ bác ấy hỏi thật và trình bày về điều mong muốn kiểm tra sự trung thực ở con của mẹ. Tối hôm ấy, bác ấy đã gọi điện cho mẹ nói rằng: ‘Mẹ của Minh Châu quan tâm tới con quá, Anh Thư bảo rằng, chiếc hộp bút này bạn ấy tặng cho Minh Châu vì Minh Châu là bạn thân của Anh Thư”. Mẹ vô cùng vui mừng vì con đã thực sự trung thực, trung thực với bố mẹ, với bạn bè, đó là niềm vui và mong muốn về sự tu dưỡng đạo đức ở con cũng là một trong những thành công nhỏ bé của mẹ. Con còn nhắc khẻo: “Con muốn tặng bạn món quà khác làm kỉ niệm.”Con đã chọn món quà sẵn có của con để tặng bạn, sau khi trao quà cho bạn cất vào ba lô, trước khi ra về, con còn muốn mẹ chụp ảnh cho hai bạn làm kỉ niệm nữa:

Mong rằng, trên chặng đường con lớn khôn, con sẽ có được những người bạn thân, bạn tốt để con học được nhiều điều hay, lẽ phải trong cuộc sống!