Có lẽ, chưa một lần mình nói lời cảm ơn tới bạn. Năm vừa qua, biết bao chuyện xảy đến với mình, và dường như cuộc đời mình đã đặt dấu chấm hết cho những khao khát, những ước mơ mãi mãi sẽ chỉ là hư vô nếu như mình không gặp bạn. Khi mà ngay cả đến gia đình cũng không là điểm tựa để mình có thể dựa dẫm, mình đã thực sự cảm thấy bức bối và ngột ngạt ở nơi thiêng liêng ấy. Ra trường với tấm bằng đại học loại ưu song mình lại vô dụng đến mức không thể xin nổi một công việc đúng nghĩa. Mình đã giãy dụa giữa biết bao lựa chọn, nhưng sự khắc nghiệt của cuộc sống, của gánh nặng cơm - áo - gạo - tiền đã khiến mình nhu nhược và chấp nhận làm một người công nhân bình thường, tạm lãng quên đi biết bao mồ hôi nước mắt, bao cố gắng của 4 năm sinh viên khổ cực. Và ở nơi xô bồ, một xã hội thu nhỏ ấy, mình đã gặp bạn - một người có hoàn cảnh giống mình như đúc. Có khác chăng là bạn còn nhận được những an ủi động viên và tình yêu thương vô bờ bến từ những người thân yêu nhất, đó là nguồn động lực mà mình đã từng mong ước song khó mà xảy ra được. Thời gian như một sợi dây vô hình gắn kết chúng ta lại với nhau. Ở bên bạn, mình có thể thoải mái chia sẻ mọi thứ, những ấm ức trong công việc, những vụn vặt của cuộc sống thường ngày. Không hiểu tại sao chúng mình có thể hiểu và cảm thông được với nhau đến thế. Bạn đã cho mình biết thế nào là tình bạn thực sự. Hai đứa con gái có thể lang thang nửa buổi sau giờ làm chỉ để kể cho nhau nghe mấy câu chuyện nhỏ tí xíu, trên trời dưới biển, hay đơn giản là nói xấu người mà mình không thích, rồi ngồi chén hết mấy cốc kem, trà sữa, chiếm không gian bán hàng của người ta và sung sướng vì tiêu tiền có lãi theo những suy luận khá viển vông. Những thời khắc bên bạn mặc dù không đủ nhiều song nó như những kí ức mà có lẽ suốt cuộc đời này mình không thể nào quên được. Giờ đây, mình đã học được cách chấp nhận hiện tại và cố gắng thật nhiều hơn nữa để theo đuổi những ước mơ. Mình đã thay đổi, đã trưởng thành hơn rất nhiều. Cảm ơn bạn, đã luôn bên mình khi mình cô đơn và yếu đuối. Cảm ơn bạn đã mang đến niềm tin và hy vọng. Cảm ơn cuộc đời đã đem bạn xuất hiện trong từng trải nghiệm cuộc sống của mình. Cảm ơn! Mình yêu bạn!