Ba em xưa nay nổi tiếng là người đàng hoàng,chuẩn mực,đc mọi người kính nể,và tôn trọng,giờ ba đã 61 tuổi,cái tuổi mà đáng nhẽ ra quá đủ để tỉnh táo khi bắt đầu một mối quan hệ với một người phụ nữ khác ngoài mẹ em.

Chuyện là mẹ em vừa mất vì ung thư gan,tính đến hôm nay thì mới 2 tháng28 ngày,nhà em có 5 anh em,em là con gái duy nhất 35 tuổi,em có 2 anh trai và 2 em trai,đều đã có gđ con cái và ở riêng hết,chỉ có thằng út là ở với ba mẹ,nỗi đau mất mẹ chưa nguôi ngoai thì nỗi đau ba có người phụ nữ khác dồn đến,khi tụi em phát hiện ra ba có những cuộc điện thoại mập mờ,nói chuyện điện thoại cứ gù gì thủ thỉ suốt ngày đêm,có những đêm ba đi khỏi nhà lúc 11h _ 12h đêm đến gần sáng mới về,(camera ghi lại vì trong nhà thằng em út em nó làm cửa hàng điện thoại di động nên lắp nhiều camera)nhà ko giàu có nhưng cũng gọi là ổn định vì ở quê mà có ruộng đất như ba em là ko lo cái ăn cái mặc rồi.

Sẽ ko có gì đáng nói nếu như ba em quen chỗ đang hoàng tử tế thì tụi em đã rước về nhà ở với ba hủ hỉ tuổi già rồi vì dù sao mẹ đã mất,người mất cũng mất rồi,người còn lại cũng phải sống tiếp,tụi em đâu thể để ba sống lủi thủi một mình đâu. Nhưng đằng này ba em lại quen em gái của bà sui,tính ra là dì vợ của thằng em trai kế em(theo thứ tự trong nhà là em thứ tư nó thứ năm) mà bà này xưa nay nổi tiếng là cặp kè rất nhiều ông để lợi dụng,(ngày trước lúc mẹ chưa mất mẹ kể rất nhiều về bà này,ba cũng biết về những chuyện cập kè ông này ông kia của bà này luôn) vậy mà ngày giờ này mẹ em mất chưa bao lâu thì ba em lại qua lại,tới lui, điện thoại,thậm chí cứ nửa đêm là qua nhà bà này luôn,(vì nhà ba em với nhà bà này chỉ cách có con sông nhỏ,nhìn qua là thấy mặt)thằng em út em nó coi camera nó thấy nên kêu em qua,(nhà em ở sát vách nhà ba) em ngồi em chờ đến gần sáng ba em mới về,em hỏi ba về rồi hả,ba cho con nói chuyện với ba một chút được không?

Rồi em ngồi nói chuyện với ba tới sáng,khuyên ba đủ điều rằng là chỗ này ko được ba ơi, mẹ mất chưa bao lâu mà ba như vậy tụi con buồn lắm,(em hỏi ba với bà kia bắt đầu qua lại bao lâu rồi,ba nói hơn 1 tháng, nếu như vậy thì tính ra mẹ em mất chưa đc 49 ngày là ba em đã đi lại với bà đó rồi,mọi người thấy có đau lòng chưa)em khuyên ba từ từ để tụi con tìm chỗ khác đi rước về để hủ hỉ với ba, rằng là chỗ này ko đàng hoàng,ko phải thương ba thật lòng đâu,khuyên đủ thứ trên đời mà ba em ko nghe mọi người ạ.

Giờ thì tất cả tụi em, vừa con vừa dâu,rể, là 10 đứa mà khuyên ba ko nghe, rồi cô,chú,bác bên nội em cũng đều biết và phản đối hết vì ko ai chấp nhận đc chuyện ba em làm sui với người ta rồi bây giờ lại qua lại với em gái của sui như vậy đc,khỏi nói là mấy dì của em sốc đến nhường nào khi biết chuyện.

Bây giờ tụi em phải làm sao đây, mọi người cho em lời khuyên đi, cứ mỗi ngày thấy ba càng lún sâu vào mối quan hệ này chắc em sẽ gây ra án mạng quá mọi người ơi.