Thi tuyển sinh vào 10 là áp lực nặng nề đầu tiên của mỗi học sinh có người đỗ có người trượt. Các bạn đỗ cũng là do thực lực của các bạn chứ không phải do tiền bạc hay may mắn. Trượt thi tuyển sinh vào 10 không phải là một điều gì đáng sấu hổ nhiều bạn sau khi trượt thi tuyển sinh vào 10 rơi vào cảnh buồn bã bị gia đình trách móc chán nản với cuộc đời không muốn đi học nữa. Nhưng các bạn phải vực dậy vì còn một con đường dài phía trước mà các bạn cần phải vượt qua trượt thi tuyển sinh vào 10 thì bạn cần xem nguyện vọng của mình đã phù hợp với khả năng của mình chưa hay bạn điền nguyện vọng vào trường đấy là do bố mẹ bắt buộc hay do người bạn thích cũng điền nguyện vọng vào trường đấy. Trượt thì thôi có sao đâu các bạn vẫn có thể vào các trường trung cấp nghề hoặc các trường dân lập. Các bạn vẫn được học chương trình cấp 3 vẫn có thể thi đại học và chỉ sau 3 năm là tốt nghiệp, có thể đi làm kiếm sống cho bản thân, hỗ trợ gia đình, hoặc có thể học cao lên nữa. Có rất nhiều con đường để bạn lựa chọn sau này muốn giúp ích được cho gia đình xã hội và chăm sóc cho bản thân mình thì trước tiên bạn phải tốt nghiệp cấp 3 đã.