Trên đời này làm gì có ai đoán trước được lòng người như thế nào, cũng không ai biết trước được tương lai của chúng ta ra sao. Những gì mà chúng ta làm trong quá khứ dù có là một điều ác hoặc một điều tốt thì mãi về sau này chúng ta sẽ nhận được một cái giá đáng với những gì mà chúng ta làm, làm chuyện ác thì gặp báo ứng còn làm việc thiện thì sẽ gặp những điều may mắn. Không ai có thể quyết định được cuộc đời của bạn cả, cuộc đời chính là do bạn quyết định và tự bạn lựa chọn con đường đi của mình, chẳng có ai có quyền tự quyết định được cuộc đời của người khác mình có sống tốt hay không là do bản thân của mình, bản chất bên trong con người của mình mà thôi, nếu sống không tốt nhưng tâm của bạn có sự hướng về cái thiện thì ông trời sẽ không phụ lòng bạn, sẽ giúp cho bạn tìm lại một cuộc đời đúng với chính mình cho bạn tự giác ngộ và làm lại bản thân của mình, không để cho mình rơi vào những sai lầm của cuộc đời. Nhưng trên đời này cũng có rất nhiều người nhìn vẻ bên ngoài thì có vẻ hướng thiện nhưng bên trong thì vô cùng tàn nhẫn ác độc, không ai biết họ đã làm ra những chuyện gì và không ai dễ dàng phán xét họ một cách đúng đắn cả vì khi nhìn vẻ bề ngoài thì ai cũng sẽ lầm tưởng đó chính là một người lương thiện tốt bụng, nhưng đời thì ai biết được chữ ngờ chứ.

Nếu bạn còn sống trên cõi đời này thì đó chính là một điều may mắn mà chúng ta phải biết nếu giữ, tâm luôn hướng thiện thì cuộc sống của bạn mới an nhàn và bình yên được, những việc gì mà con người đang làm thì trời không ai có thể che giấu được tội ác của mình suốt cả cuộc đời vì cây kim trong bọc cũng sẽ có ngày rồi ra chỉ là chưa đến lúc thích hợp để mọi chuyện được phơi bày mà thôi. Cho nên làm người thì luôn phải có một cái tâm hướng thiện, đừng làm những việc đi quá giới hạn rồi đến một lúc nào đó bạn có hối hận thì cũng chả kịp nữa rồi.