Ai cũng trải qua cái thời làm sinh viên nghèo, sống tại kí túc xá. Tôi cũng vậy! Tôi đã sống ở kí túc xá xuyên suốt 4 năm đại học. Tôi không biết là mình quá hiền hay mình quá ngu nữa? Bây giờ đã là những tháng gần cuối của thời sinh viên, sắp phải rời xa cái nơi gọi là kí túc xá sinh viên này rồi, tôi đang phân vân mình có nên nhịn tiếp hay không?

Nhiều lúc tôi không biết mình có bị ích kỉ hay không? Hay mình là người xấu tính nhỉ? Nhưng mà tôi cảm thấy rất bực mình luôn. Xe tôi vừa mới mua, chưa kịp chạy thế mà ở kí túc xá hết bạn A đến bạn B cứ thích là lấy xe đạp tôi đi dạo. Xe của tôi mà tôi muốn dùng tới mà còn phải đi hỏi “ụa chìa khóa xe tao đâu rồi?”. Hết người này đẩy qua người kia, haiz.

Tôi cũng không biết phải nói gì, khi đồ mình chưa kịp cầm nóng trên tay, vừa xách xe đi về tới cửa bạn A đấy lại còn đến hỏi, chìa khóa đâu cho tao mượn đi mua đồ. Mình chưa kịp trả lời thì chìa khóa trên tay mình đã vào tay bạn ấy, muốn đòi lại cũng chả biết có phải đánh nhau mới lấy lại được hay không nữa? Mình quá hiền hay mình quá ngu nhỉ? Nếu là bạn bè thì cho mượn cũng đúng mà đúng không? Mình có cảm giác khó chịu là mình sai đúng không ta? Mình quá ích kỉ chăng, nhưng mà thật tâm mình rất bực, vì sự tùy tiện sử dụng đồ của mình của các bạn ấy. Đã vậy tới lúc mình cần, mình muốn dùng, dùng tới toàn hết, hoặc nằm bên tủ đồ các bạn thôi.

Cuộc sống của sinh viên trong ký túc miễn phí ở Sài Gòn - VnExpress

Mình sống kí túc xá để tiết kiệm tiền mà các bạn cứ như vậy, mình phải làm sao đây? Mình chỉ cảm thấy rất uất ức và cũng đã nhiều lần hỏi “tại sao các cậu cứ xài đồ của tôi vậy? Không đắt đâu mua đi chứ”, nhưng đến nhận lại 10 lần như một câu trả lời đơn giản chỉ là “bọn tao thích”, “ thì tao dùng cái này của mày, mày dùng cái khác của tao”. Nhưng thật tế tôi không thể và cũng không có gì có thể dùng được của các cậu ấy cả. Ôi không biết cuộc sống kí túc xá của các bạn như thế nào, nhưng cuộc sống kí túc xá của tôi trải qua với những kiểu bực mình và cứ bị không biết bản thân mình có ích kỉ, có quá đáng với họ hay không? Tôi đang tự hỏi mình quá hiền hay mình quá ngu đây? Những ngày tháng cuối thế này, tôi nghĩ thôi gáng nhịn để còn lưu lại cho nhau chút kỉ niệm. Gáng nhịn tiếp, nhịn tiếp trẻ, khỏe, đẹp vậy.