Mấy bữa trước một người bạn của em có gửi cho em xem hình ảnh và câu chuyện đau lòng về một nữ sinh cấp 3 bị bỏng nặng do một bạn nam nghịch chất cháy nổ trong giờ thực hành môn hóa. Nhìn những vết bỏng và đọc những dòng tâm sự của cô bé mà em bàng hoàng hết cả người các chị ạ. Nếu đổi lại là con gái em, nhìn con rơi vào cảnh ngộ như thế chắc em đau đớn đến chết mất. Từ đây cô bé sẽ phải sống với những vết sẹo không bao giờ có thể xóa bỏ cả trên cơ thể và trong tâm hồn.

Sau đây là nguyên văn lời chia sẻ của em D.A, nạn nhân trong vụ tai nạn trên tại fanpage của trường:

“Tớ là một học sinh lớp 12, đứng trước ngưỡng cửa cuộc đời và tớ vừa bị đoạt mất ước mơ của chính bản thân mình.

Đầu tháng 1 vừa rồi trường mình đã xảy ra tai nạn ở trong phòng thí nghiệm, do sự thiếu trách nhiệm của cô giáo được ủy thác trông bọn tớ (đã vắng mặt không lí do) nên 1 số bạn nam lớp tớ đã nghịch dụng cụ thí nghiệm, cụ thể nghịch gì thì tớ không biết vì tớ chỉ là người qua đường và đã xảy ra 1 vụ nổ mà theo mọi người kể lại là cái đèn cồn bị nổ.

Tớ bị bỏng hết từ mặt đến bụng - cấp độ 3, nó ăn sâu vào từng thớ thịt của tớ, đau đớn thế nào thì chắc các cậu biết rồi đấy”

Loading interface...

Hình ảnh status chia sẻ của cô bé D.A. Nguồn: Internet

Loading interface...

Hiện trường lớp học xảy ra vụ tai nạn. Nguồn: Internet

Tất cả cũng chỉ vì sự vô tâm của con trẻ và sự tắc trách của nhà trường. Cô bé là nữ sinh năm cuối của trường THPT Phan Đình Phùng (Hà Nội). Tai nạn thương tâm xảy ra trong lớp thực hành môn hóa học. Giáo viên phụ trách trông lớp đã bỏ đi ra ngoài. Các em học sinh không có người giám sát nên thoải mái đùa nghịch các chất cháy nổ nguy hiểm. Hậu quả là khiến em D.A bị bỏng nặng. D.A là một học sinh giỏi và sự việc đau lòng này đã khiến tương lai tươi sáng của em trở nên mù mịt. D.A phải nghỉ học để điều trị và vì thế, em không thể theo kịp bài vở để dự thi đại học. Với một cô bé non nớt ở ngưỡng cửa cuộc đời, biến cố này là một cú sốc và đau đớn có thể khiến em chẳng bao giờ tự vực dậy được nữa!

Loading interface...

Hình ảnh những vết bỏng đau đớn của em D.A. Nguồn: Internet

Là một con người chỉ cần có chút lòng trắc ẩn thì khi nhìn hình ảnh làn da loang lổ những vết thương rỉ vàng do bỏng của em D.A chắc chắn sẽ cảm thấy xót thương. Vậy mà chẳng hiểu sao có những kẻ lạnh lùng, thờ ơ, vô cảm đến mức chỉ trích, mỉa mai, chê bai em. Không động viên cô bé một lời thì thôi, họ còn thản nhiên đưa ra những lời bình luận như sát muối vào vết thương trên cơ thể và tâm hồn em, như comment sau: “Nếu lấy chuyện bị bỏng làm hoàn cảnh để đổ lỗi cho trường và lấy đó làm tự ti để không thi đại học nữa, thì kể cả có bình thường thì D.A cũng... không làm được gì cho cuộc đời cả”.

Một số bình luận khác thì lại cho rằng em D.A đang làm quá lên mọi chuyện để gây chú ý. Họ nói như thể cô bé không hề bị bỏng nặng mà chỉ bị đứt ngón tay. Rồi còn mang nỗi đau của em ra so sánh với những nỗi đau còn kinh hoàng hơn của người khác và cuối cùng “quăng” ra câu dạy đời là “ngậm mồm lại và ngừng than vãn”. Một số khác còn mang cả chuyện cá nhân của em ra bàn luận rồi mỉa mai rằng em bị bỏng như vậy, bị mọi người, bạn bè xa lánh cũng là điều đương nhiên. Còn có người cho rằng cô bé này đăng những lời chia sẻ lên mạng vì muốn trả thù, muốn hủy hoại tương lai của người khác.

Thực tình em không thể hiểu nổi sao trên đời có những người thiếu lòng trắc ẩn và sự cảm thương đến thế. Đổi ngược lại nạn nhân là người thân thiết với họ thì họ có buông những lời cay nghiệt như thế không và đổi lại họ là cha mẹ, anh chị, người nhà của cô bé này, họ có đau lòng không khi đọc được những lời như thế. Và nhất là bản thân cô bé, người đang chịu đựng những đau đớn, thương tổn một cách oan uổng sẽ suy sụp thế nào vì những lời lẽ lạnh lùng, tàn nhẫn đó. Là con người có lương tri, không giúp đỡ người khác thì thôi, đừng khoét sâu thêm vết thương của họ. Coi chừng sau này phải trả báo khẩu nghiệp đấy!

Xem thêm clip liên quan:

XYtyAl1aU0

3 bé sinh ba bị bỏng, từ nhỏ bị chê cười nhưng lớn lên khiến mọi người ngưỡng mộ