Mọi người vẫn thường đùa rằng 25 tuổi là đã đứng ở bên kia con dốc của cuộc đời. Vậy còn 30 tuổi thì sao? Nhiều người, đặc biệt là phái nữ thường có nỗi ám ảnh với con số này. Nhưng số tuổi cũng chỉ là một con số trên giấy tờ, còn thực tế cuộc sống của chúng ta khi bước vào độ tuổi này sẽ như thế nào?

1. Bạn được tôn trọng hơn

Khi còn trẻ, chúng ta thường bị cuốn vào những điều điên rồ, thích những điều không tưởng và ít khi suy nghĩ chín chắn. Nhưng đến độ tuổi 30, chắc hẳn ai trong chúng ta cũng sẽ dần thận trọng và chín chắn hơn trong suy nghĩ và ứng xử trong cuộc sống. Vậy nên ít nhiều sẽ nhận được sự tôn trọng hơn thưở còn "trẻ trâu".

2. Có công việc tốt hơn, kinh tế tốt hơn và... đẹp hơn

Ở độ tuổi này, mọi thứ dường như trở nên suôn sẻ hơn vì chúng ta đã tích luỹ được kha khá kinh nghiệm và tiền bạc. Tuy rằng tiền không thể mua được hạnh phúc, nhưng đến độ tuổi 30, thứ bạn cần chính là tình yêu và tiền có thể mua được vài thứ để tình yêu của bạn có thể gắn kết hơn.

3. Bạn đã bước qua ngưỡng cửa 20 và không cần phải quay lại

Mọi người đều muốn trông mình trẻ trung mãi mãi nhưng trở lại những năm tháng đầu đời thì lại là một câu chuyện khác. Nếu không tin, bạn có thể hỏi bất cứ ai đó trên 30 tuổi xem họ có đồng ý từ bỏ những điều kiện vật chất đang có để trở về thưở 20 trẻ trung và trắng tay hay không.

4. Không cần phải giải thích nhiều với người khác

Con người càng "có tuổi" thì càng có chiều hướng ít quan tâm đến ý kiến của người khác đối với cuộc sống và nhân sinh quan của mình. Khi không còn quan tâm đến những suy nghĩ của người khác, bạn sẽ thật sự được tự do và thoải mái hơn rất nhiều.

5. Con bạn đã đến tuổi đi học

Nếu bạn kết hôn sớm, có con thì chắc hẳn con bạn cũng đã đến tuổi giã từ tã giấy và đi học. Và chỉ nhiêu đó thôi đã có thể thấy độ mức độ hạnh phúc của độ tuổi 30 so với độ tuổi 20 rồi. Bạn còn cần gì nữa?!

6. Biết bản thân muốn và cần gì

Biết được mình muốn gì (và cả những điều bạn không thể chấp nhận) là chìa khoá để bước đến hạnh phúc. Khi còn trẻ, chúng ta thường không dễ dàng thoả hiệp với nửa kia của mình và tự cho rằng mình có thể thay đổi người khác. Khi bước sang độ tuổi 30, bạn sẽ hiểu và nhận ra rằng tình yêu cũng giống như tình bạn, cần được bồi đắp thay vì chiến đấu để giành phần thắng về mình.

7. Đi ngủ sớm

Bước vào độ tuổi 30, bạn sẽ sớm từ bỏ thói quen thức khuya chat chit, ngán ngẩm việc khám phá những quán bar mới, những buổi tụ tập thâu đêm với bạn bè. Nghiêm túc mà nói thì đây là thói quen tuyệt vời mà bạn sẽ có được khi bước vào độ tuổi này. Giấc ngủ sâu và đầy đủ sẽ giúp bạn có một ngày mới tuyệt vời hơn.

8. Bạn ít đánh giá, chỉ trích, tranh luận và căng thẳng hơn

Đã bước qua lứa tuổi của sự nông nổi, hời hợt và sân si. Khi đến tuổi 30, bớt đi những ganh đua tị nạnh thì chắc chắn rằng cuộc sống của chúng ta sẽ luôn dễ dàng và thoải mái hơn nhiều.

9. Quan tâm đến sức khoẻ của bản thân nhiều hơn

Sức khoẻ là vàng. Ở tuổi này, bạn có nhiều điều kiện về kinh tế hơn và cũng để ý đến sức khoẻ của mình nhiều hơn.

10. Học được cách đánh giá cao những khoảnh khắc yên tĩnh của cuộc sống

Ở độ tuổi đôi mươi, “lịch trình” hàng ngày của chúng ta đặc kín những hoạt động học tập, làm việc và giải trí. Mỗi thời khắc rảnh rỗi và chỉ có một mình thường khiến chúng ta dễ dàng lên cơn “tự kỷ” vì sợ cô đơn. Nhưng khi đến lứa tuổi 30, chúng ta sẽ dần trân trọng những phút giây được thư thái yên tĩnh một mình.