Một trong những chào lưu mới của giới trẻ hiện nay đó chính là đi phượt, hình thức du lịch kiểu này giúp cho các bạn trẻ có thể kết nối được với nhau hơn trên những cung đường, và chúng ta có thể đi một mình hoặc là đi cùng với nhóm bạn của mình. Đi phượt chính là một hình thức của những chuyến đi bụi và ngẫu hứng, đôi khi là chẳng có sẵn một lịch Trình nào cả. Và đôi khi là chúng ta chẳng biết sẽ đi về đâu và đi đâu, sẽ không có người dẫn đường và cũng chẳng có một dịch vụ nào dưỡng da cả, chúng ta chỉ đi bằng lòng đam mê và tò mò muốn khám phá thế giới. Đi phượt cũng là một cách để chúng ta có thể làm mới bản thân của mình, nếu như lúc đó chúng ta thật sự đang gặp phải những bế tắc ở trong cuộc sống này. Những chuyện khiến cho bản thân chúng ta bị tổn thương về mặt tinh thần và cả thể lực, thay vì cứ nhốt mình mãi ở trong một căn phòng nhỏ thì những chuyến đi như thế này sẽ giúp cho tinh thần của chúng ta thoải mái hơn và có thể giúp mình thoát ra khỏi những điều đó.

Đi phượt còn có một ý nghĩ khác vô cùng đặc biệt nữa đó chính là giúp cho bản thân chúng ta có thể khám phá được chính con người của mình, giúp cho mình có thể rèn luyện được tính độc lập, kiên trì và tinh thần tập thể, giúp đỡ bạn bè đồng trang lứa. Khi chúng ta quyết định tham gia những chuyến đi phượt thì chúng ta sẽ phải chịu những trách nhiệm về những hành động của bản thân mình, qua những chuyến đi đó chúng ta sẽ cảm thấy bản thân của mình trở nên mạnh mẽ hơn, bản lĩnh hơn và gan góc hơn. Đi phượt để có thể thỏa mãn niềm đam mê của mình, có được những cảm giác chinh phục được những con đường. Đặt chân đến những vùng đất hoàn toàn xa lạ, đây chính là điều mà những người đi phượt đều mong muốn. Đây là quãng thời gian mà chúng ta có thể tự do về mặt thời gian và cũng chẳng bị gò bó bởi bất kỳ điều gì cả.