Đâu đó trong những chuyến đi về miền Đông Bắc Tổ Quốc, người ta chẳng thể nào quên được những đứa trẻ vùng cao Hà Giang với đôi mắt đen nháy, đôi má ửng hồng, bẽn lẽn, ngại ngùng hết sức đáng yêu.

Ngoài ngắm khung cảnh tuyệt đẹp của núi rừng cao nguyên đá Đồng Văn, Cột Cờ Lũng Cú, hay đèo Mã Pì Lèng…, những ai đặt chân đến Hà Giang còn có thể thấy được nét đặc trưng văn hóa, vẻ đẹp của người dân nơi đây. Nhất là sự trong trẻo trong từng ánh mắt, nụ cười còn có phần e thẹn, rụt rè của những đứa trẻ nơi địa đầu Tổ quốc để lại những ấn tượng khó thể nào quên.

Dù thiếu thốn vật chất nhưng trẻ em vùng cao ở Hà Giang chưa bao giờ thiếu đi sự hồn nhiên với những đôi mắt lấp lánh, nụ cười lạc quan và thân thiện khiến ai gặp các em cũng phải quyến luyến. Những em bé vùng cao, sinh ra và lớn lên trên mảnh đất núi rừng cằn cỗi, hoang sơ nhưng phải chăng vì vậy mà các em sở hữu nét đẹp vô cùng cuốn hút khiến người đối diện khó lòng rời mắt.

Những ngày này, cộng đồng mạng và đặc biệt là hội những người đam mê du lịch liên tục chia sẻ hình ảnh một em bé dân tộc đang bế em trai sở hữu nét đẹp xinh xắn, trong trẻo.

Nhan sắc 'thần tiên tỉ tỉ' của các em bé vùng cao Hà Giang khiến người xem mê mẩn vì quá trong trẻo 0

Em bé vùng cao đang bế em gây sốt.

Em bé vùng cao đang bế em gây sốt.

Trong bức ảnh được chụp lại, bé gái có làn da nâu, diện trang phục giản dị, tóc tai hơi rối. Tuy tuổi còn khá nhỏ, nhưng em đã khéo léo bồng trên tay một cậu nhóc còn bé hơn, đang khép nép trong vòng tay của chị mình.

Dù chân chất, mộc mạc lại thế nhưng khi nở nụ cười chúm chím nhìn ống kính máy ảnh, nhan sắc của cô bé 'đốn tim' biết bao người xem. Tuy đây chỉ là khoảnh khắc chụp vội, không chỉn chu nhưng em gái vùng cao làm ai cũng 'tan chảy' vì vẻ đẹp thuần khiết.

Sự hồn nhiên, có phần bẽn lẽn của bé gái khiến người xem không thể rời mắt.

Sự hồn nhiên, có phần bẽn lẽn của bé gái khiến người xem không thể rời mắt.

Loạt ảnh sau khi được chia sẻ đã thu hút hàng nghìn lượt cảm xúc, hàng trăm bình luận từ dân mạng. Đa phần mọi người đều dành lời khen ngợi cho nhan sắc 'xuất chúng' của em bé Hà Giang. 

Được biết, những tấm ảnh này được nhiếp ảnh gia Phạm Xuân Quý chụp lại ở đoạn dốc Thẩm Mã, xã Lũng Thầu, Huyện Đồng Văn, tỉnh Hà Giang vào thời điểm tháng 4 vừa qua. Đây là chuyến đi lần thứ 7 của anh đặt chân đến mảnh đất phía Đông Bắc Việt Nam này.

Anh Phạm Xuân Quý chia sẻ: 'Các bé rất dễ thương và gần gũi… Chỉ cần mình mở lòng, nói chuyện chân thành thì các bé rất tự nhiên, vui vẻ. Không khí ngập tràn tiếng cười khi mình chụp các bé và cho các bé xem lại ảnh. Mình có in tặng các bé tại chỗ luôn'.

Nhan sắc 'thần tiên tỉ tỉ' của các em bé vùng cao Hà Giang khiến người xem mê mẩn vì quá trong trẻo 3

Nhan sắc 'thần tiên tỉ tỉ' của các em bé vùng cao Hà Giang khiến người xem mê mẩn vì quá trong trẻo 4

Nguồn: https://tiin.vn/chuyen-muc/check-in/nhan-sac-than-tien-ti-ti-cua-cac-em-be-vung-cao-ha-giang-khien-nguoi-xem-me-man-vi-qua-trong-treo.html