Bạn đừng nghĩ rằng mình thẳng thắn chỉ trích người khác trước đám đông như vậy là tốt cho họ, là để giúp cho họ có thể tiến bộ hơn. Bạn hành động và có những lời nói như vậy thì sẽ bị đánh giá là vô duyên và thiếu văn hóa đấy nha.

Chẳng ai muốn mình bị chỉ trích trước một đám đông, một tập thể cả. Bởi vì mỗi người chúng ta đều có lòng tự trọng, tự ái. Nếu như là một người khôn khéo thì bạn nên nhắc nhở hay chỉ ra lỗi sai của người khác khi nói riêng với họ. Như vậy họ vừa cảm thấy không bị mất mặt họ cũng vừa biết ơn bạn vì đã chỉ ra lỗi sai giúp cho họ. Lời nói chẳng mất tiền mua nhưng cũng nên lựa lời mà nói và biết nên nói vào thời điểm thích hợp ra sao. Bạn thẳng thắn chỉ trích họ trước đám đông như vậy thì bạn đừng bao biện rằng mình là người thẳng tính, có gì nói nấy. Nói chuyện cũng là một nghệ thuật, cho nên trước khi nói ra bất cứ điều gì thì bạn cũng nên suy nghĩ thật kĩ nhé. Bạn cứ nghĩ mà xem, nếu như bạn là họ thì bạn cũng cảm thấy khó chịu và không thoải mái khi bị chỉ trích như vậy, bản thân mình đã không muốn thì mình cũng đừng áp đặt cho người khác như vậy.

Nhắc nhở, chỉ ra khuyết điểm để người khác tiến bộ hơn không có điều gì là xấu cả, nhưng bạn phải dùng những lời nói khôn khéo, nhẹ nhàng và tránh làm tổn thương người khác nhé. Nếu làm được như vậy thì khi bạn mắc sai lầm cũng sẽ nhận được sự đối xử như vậy.