Khi sinh ra chúng ta đã có quyền được sống và bảo vệ. Mỗi con người chúng ta đều như vậy đều có quyền như nhau. Được sống theo cách mà mình muốn, sống theo những gì mà mình mơ ước. Có quyền không làm những gì mà mình không thích. Sẽ chẳng có ai ép buộc được mình cả. Bạn có thể làm những thứ mà từ trước đến giờ bạn chưa từng được làm sẽ không có ai có quyền lên tiếng việc làm của bạn trừ khi đó là sai trái. Việc bạn làm bạn phải có trách nhiệm của nó, dám nghĩ - dám làm, và cũng dám chịu. Bạn sẽ được trải nghiệm những điều mà bạn muốn, bạn có thể khám phá những điều kì bí trong cuộc sống này. Thế giới này còn rất nhiều điều mà khoa học vẫn chưa chứng minh và khám phá ra được. Biết đâu sự tò mò của bạn lại phát hiện ra điều gì đó và giúp ích được cho xã hội này thì sao. Nếu ai đó cấm bạn làm điều mà bạn muốn làm thì bạn hãy nói cho họ biết lý do vì sao bạn muốn làm điều đó, và hãy xem xét kĩ từ hai phía nó có lợi ích gì và nó có tác hại gì cho bạn, gia đình bạn, và xã hội này hay không? Quyền của bạn là được sống và trải nghiệm hãy tận dụng nó vào những việc cần thiết nhé, vì bạn có quyền được sử dụng nó. Hãy sống cho thật có ích cho xã hội này, bạn sẽ được nhiều người khác tôn trọng và yêu quý. Sống để làm những điều mình thích, sống làm sao để cho người khác tôn trọng mình. Hãy cố gắng làm cho đất nước ngày càng phát triển hơn nhé, hãy cố gắng làm cho gia đình, xã hội và bạn bè của mình hãnh diện về mình nhiều hơn nữa nhé. Chắc chắn bạn sẽ làm được. Có gắng vừa học hỏi vừa trải nghiệm với những người tài giỏi hơn mình,