Tôi cảm thấy quá tuyệt vọng, cảm thấy mình thật là tệ hại. Tôi đang trong giai đoạn nghi ngờ chính bản thân mình. Tôi đã từng suy nghĩ bản thân mình rất giỏi, có thể làm được những thứ bản thân mình muốn, và trong suốt những năm tháng học tại trường thầy cô đã tạo cho tôi cảm giác đó.

Thành công của điểm số khiến cho tôi tin rằng bản thân mình thật sự rất thông minh, rất giỏi. Mang theo sự tự tin đó tôi đến với một đất nước mới. Những người xung quanh tôi ban đầu tạo cho tôi cảm giác họ rất bình thường và chính cái sự tự tin ngốc nghếch của bản thân tôi không xem trọng họ, tôi nghĩ tôi giỏi hơn họ. Và cứ như thế lúc họ chăm học tôi ngồi chơi, xem phim vì tôi nghĩ mình thông minh có trí nhớ tốt, và rồi khi họ đạt điểm cao tôi đạt điểm thấp hơn tôi lại tự biện hộ là họ may mắn, họ được thầy cô thiên vị.

Sau đó, những lần lúc người ta cố gắng tôi cứ lấy lý do bản thân thông minh nên không cần phải học sớm, cứ đến gần ngày tôi lại lao đầu vào học, nhưng số lượng kiến thức học nhồi nhét khiến tôi học không vào và cảm thấy chán nản, học vẹt và học lựa chọn khiến tôi lại rơi vào trạng thái hốt hoảng khi ngày thi sắp đến. Sau đó tất nhiên kết quả của tôi đã tát thẳng vào mặt tôi.

7 sự thật phũ phàng về cuộc sống khiến bạn mạnh mẽ hơn | Prudential Việt Nam

Hôm nay khi nhìn thấy kết quả điểm thi của mình, tôi không còn dám tự biện minh cho bản thân những lý do như trước đây nữa. Quá nhiều lần tự viện cớ cho bản thân khiến tôi càng ngày càng thụt lùi. Tôi thật sự thất vọng về bản thân quá, tôi đã ngủ quên trên chiến thắng quá lâu, sống quá lâu trong lời khen mà không nhìn nhận sự thật, dù tôi có thông mình thế nào nhưng tôi ngưng cố gắng thì cỡ nào tôi cũng không thể bằng những người chăm chỉ và chịu khó.

Ông bà nói đúng “cần cù bù thông minh”. Tôi thật sự vừa ngốc nghếch, vừa ngây thơ và quá tự tin. Chính vì thế đây là kết quả mà tôi đáng nhận được. Điểm thấp, vị trí thứ hạng xếp thấp hơn rất nhiều so với những người mà tôi đã coi thường sự chăm chỉ của họ, và coi thường sự cố gắng của họ. Dù bạn có thông minh nhưng bạn không cố gắng thì bạn cũng chỉ có thể dậm chân tại chỗ so với người khác không thông minh nhưng chịu khó.

Vì thế, nếu may mắn có sự thông minh trời cho thì hãy cố gắng nữa và đừng quá tự tin thì bạn sẽ nhận được kết quả còn cao hơn những gì bạn nghĩ. Không có sự cố gắng nào mà không có kết quả, và cũng không có việc bạn nằm yên mà có trái ngọt rơi thẳng xuống miệng bạn được.