Thể hiện lòng biết ơn không phải ai cũng làm được điều này, cuộc sống nhiều vấn đề mà chúng ta không thể nào đoán trước được nó sẽ xảy đến những gì nhưng đừng chỉ biết than phiền những thứ mà bạn không đạt được. Cuộc đời này đâu có phải đơn giản đạt được những gì mà chúng ta mong chờ, nhưng đừng tuyệt vọng vì những điều bất ngờ sẽ đến mà bạn không thể ngờ tới. Có một số khoảnh khắc bạn đang ở trong thời điểm bất hạnh của cuộc đời, bạn chỉ thường tập trung vào những gì bạn mong muốn đạt được, có được và sẽ quên mất những gì mà bạn đang có ở hiện tại. Đôi khi chúng ta mong muốn quá nhiều nên xảy ra tình trạng mọi tham vọng của bạn khiến bạn trở nên ích kỷ, có tính đố kỵ, ghen ghét với những người xung quanh bạn,..- bạn tự mang đến cho bản thân sự mệt mỏi, cũng như luôn ôm mang trong mình những nỗi đau và cảm nhận đen tối mà bạn phải trải qua. 

Còn nếu như bạn quan tâm và chú ý nhiều đến những gì mà bản thân mình đang có, đang sở hữu thì bạn sẽ nhận thấy rằng bạn đang nhận được rất nhiều sự tốt đẹp nhận được, cuộc đời vẫn có những thứ tốt đẹp xung quanh chúng ta. Hãy luôn biết ơn với điều đó, nếu như bạn quá tham lam bạn sẽ đánh mất những gì mình có được hôm nay. Hãy nói lời cảm ơn và dành sự trân trọng với điều đó. Hãy bày tỏ lòng biết ơn những người mang chúng đến bên cuộc đời bạn, bạn sẽ thấy những cảm xúc tốt đẹp hơn. Cuộc đời cũng trở nên tốt đẹp hơn bao giờ hết.