Mỗi khi thêm một tuổi thì da mặt của chúng ta sẽ bắt đầu khác đi cả, nếp nhăn bắt đầu xuất hiện và các đường nét của khuôn mặt cũng dần bị lão hoá. Dưới đây là những thay đổi cụ thể của làn da khi chúng ta bước vào những độ tuổi 20, 30 và 40 và các để bạn có thể ngăn chặn những dấu hiệu lão hoá.

Từ làn da dầu dễ bị mụn trứng cá ở độ tuổi 20 đến da siêu khô ở độ tuổi 40.

Ở độ tuổi 20: Collagen tự nhiên của cơ thể giúp bạn có được làn da mềm mại và khoẻ mạnh. Tuy nhiên, ở độ tuổi này, bạn dễ bị mụn trứng cá trên mặt và dưới cằm. Để có thể tiêu diệt được các loại mụn bạn có thể sử dụng những sản phẩm trị mụn, chống viêm có chứa Niacinimade, một dạng vitamin B3. Cách bạn đối xử với làn da của mình ở độ tuổi này sẽ ảnh hưởng đến da của bạn khi bước sang độ tuổi 30, 40. Vì vậy, hãy thường xuyên sử dụng kem chống nắng để bảo vệ da.

Ngoài ra, các chuyên gia về da cũng khuyên bạn nên dùng những sản phẩm chống ô xi hoá cho da vào buổi sáng như serum để ngăn chặn sự xuất hiện của các nếp nhăn.

Ở độ tuổi 30: Làn da không đều màu với những mạch máu bị vỡ và các vết nám bắt đầu trở thành vấn đề cùng với nếp nhăn ở trán và đuôi mắt. Làn da ở độ tuổi này chính là kết quả bạn đã đối xử với da của mình vào thuở đôi mươi. Những vết nám, thậm chí là mảng nám ở trán, má và cằm là do da bị tăng sắc tố. Nám do thường xuất hiện do tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời (không tính đến trường hợp của những phụ nữ mang thai).

Để cải thiện điều này, hãy chọn những loại sữa rửa mặt có thể tẩy tế bào chết và sản phẩm dưỡng phục hồi, tái tạo các tế bào da vào ban đêm. Nếu bạn đang mang thai và cho con bú thì hãy tránh xa các loại hoá mỹ phẩm và chọn những sản phẩm ít gây dị ứng, chẳng hạn như Neostrata skin active.

Độ tuổi 40: Vào độ tuổi này, da bắt đầu khô dẫn đến các nếp nhăn xuất hiện rõ rệt hơn. Vì vậy, hãy chọn những loại sản phẩm dưỡng ẩm để giúp da không bị mất nước. Ngoài ra, bạn cũng có thể chọn những sản phẩm tương tự có chưa1 Peptides, các chất chống ô xi hoá và axit hyaluronic để cải thiện những vết nám da và giúp da sáng hơn.

Khuôn mặt đầy đặn, săn chắc của tuổi 20 trở nên mỏng và góc cạnh khi bước vào độ tuổi 40

Tuổi 20: Vào thời điểm này, các chất mỡ dưới da giữ cho bạn làn da hồng hào khoẻ mạnh và đầy đặn.

Tuổi 30: Da bắt đầu xuất hiện các dấu hiệu mệt mỏi do mất collagen và axit hyaluronic. Bạn sẽ cảm thấy da mình bắt đầu mỏng hơn và có góc cạnh khiến bạn trông già đi và có vẻ mệt mỏi. Để "níu kéo tuổi xuân" của mình bạn có thể sử dụng các loại thuốc hoặc thực phẩm chức năng bổ sung Collagen và Axit Hyaluronic. Sử dụng các loại serum dưỡng da sau khi tẩy tế bào chết cũng là một phương pháp hiệu quả để nuôi dưỡng da.

Tuổi 40: Vào thời điểm này, khuôn mặt của bạn dễ trở nên góc cạnh và hốc hác hơn hẳn do các chất béo dưới da bắt đầu khô đi, khiến da bị chảy xệ. Ở độ tuổi này, ngoài cách sử dụng các sản phẩm dưỡng da, bổ sung dưỡng chất cho cơ thể thì thẩm mỹ căng da và nâng mũi cũng là cách để giữ vẻ trẻ trung cho khuôn mặt.