Khi là một học sinh bạn có bao giờ cố gắng nhồi nhét nhiều kiến thức học một cách vô cùng là nhiều nhất có thể chưa? Riêng mình đã từng như vậy trong một thời gian như vậy đó?

Nhưng nó lại không mấy được hiệu quả cả. Bạn có biết lý do tại sao không? Nếu không thì hãy cùng mình tìm hiểu nha Khi bạn học hay làm việc quá nhiều, nhồi nhét quá nhiều kiến thức trong cùng một lúc sẽ kiến cho việc hệ thống kiến thức của ta bị rối loạn lên Học vẹt- khi học thì bạn hãy nên xác định là mình đang tìm hiểu kiến thức rồi biến nó thành tri thức của mình, nếu như áp dụng phương pháp học vẹt thì bạn chỉ như được trong một khoảng thời gian ngắn rồi sau đó lại quên ngay thôi.

hình ảnh

Có bạn nào nghiện ghi chép không? Nếu có thì hạn chế, biết là tốt đó nhưng nếu bạn ghi chép quá nhiều nhưng lại không tiếp thu được kiến thức bài học thì nó cũng như không thôi Vậy ta nên làm gì để tránh những tình trạng như vậy đây?

Bạn muốn đạt được hiệu quả cao trong học tập cũng như trong công việc thì việc mà bạn cần chú tâm đó là tìm cho bản thân một phương pháp khoa học và hợp lý, chia những khoảng thời gian thành từng mốc nhỏ, điển hình như phương pháp pomodoro. Việc dạy lại cho ngày khác cũng là một cách học đó, khi đó bạn sẽ hiểu rõ vấn đề đó hơn, nhớ lâu hơn nữa Hãy nhớ là nên làm việc một cách khoa học thay vì nhúi đầu vào làm mà quên trời quên đất đó nha. Chúc bạn một ngày tốt lành!