Các bạn 2006 sắp tới chuẩn bị lên cấp 3 phải không nào? Tuy nó không khác gì cấp 2 mấy nhưng đây sẽ là một môi trường phải tập làm quen trước để khỏi phải bỡ ngỡ. Chị nhớ hồi chị đậu cấp 3 là khoảng năm năm trước rồi. Khi đó chị đỗ vào một trường cấp 3 có điểm chuẩn khá cao trong thành phố. Cho nên ba mẹ rất tự hào về chị. Cứ đem chị đi khoe miết thôi. Bài viết này, chị sẽ chia sẻ với các em những điều chị thấy bỡ ngỡ khi lên học cấp 3.

Đầu tiên là về đồng phục. Đại đa số đồng phục ở cấp 3 sẽ đẹp lắm đó các em, mang vẻ nhã nhặn, trưởng thành lắm đó. Có điều đặc biệt với các bạn nữ, chính là vào mỗi ngày thứ 2 hoặc những ngày lễ lớn, các em sẽ phải mặc áo dài. Vải áo các em nên chọn loại mát một chút. Chứ đừng chọn loại quá dày nha, thử nghĩ đi, ngồi chào cờ trong thời tiết nóng bức mà mặc áo dài dày như thế thì mồ hôi chắc chắn sẽ tuôn ra như suối luôn. Thứ hai là môi trường trường học.

10 lời khuyên đáng giá học sinh cần biết trước khi vào cấp 3 | E2 TALK

Ở cấp 3, các em sẽ được tham gia các câu lạc bộ trong trường. Chị nhớ hồi đó chị có tham gia câu lạc bộ truyền thông, được tham gia chụp ảnh, tổ chức sự kiện các kiểu, rất vui luôn. Thứ ba là lượng kiến thức. Phải nói là lượng kiến thức ở cấp 3 đặc biệt nhiều nhé. Cho nên nếu vào năm lớp 10, các em cứ mãi mê chơi thì sẽ bị tụt dốc không phanh đấy. Đó là kinh nghiệm xương máu của chị. Bởi năm chị lên 10, chị cũng mãi chơi mà mất luôn căn bản lớp 10. Mùa hè phải học lại, lên lớp 11 mới hiểu bài đó. Năm đầu tiên chính là nền tảng của những năm còn lại. Nên các em nhớ nắm chắc nha. Ngoài ra bài tập cũng nhiều nữa. Về nhà không làm bài tập là y như rằng ngày mai thầy cô nói lại chẳng hiểu gì luôn, như học bài mới ấy.

Chúc các em ngày càng học hành tiến bộ nha