Bữa có đọc bài của một em nào đấy (thấy lo lắng kiểu tuổi đời còn trẻ nên mình gọi là em nhé), có nhắc về việc bị dè bỉu về cái gọi là phong cách sống mình thấy vừa buồn cười vừa cảm thấy thương cảm mọi người ạ!

Bài chia sẻ của em ấy đây nhé: "http://www.webtretho.com/forum/f3950/voi-so-luong-it-oi-toi-bi-de-biu-se-khong-co-duoc-phong-cach-song-cho-ban-than-2273037/"

Đọc bài này xong, mình như thấy lại hình ảnh của bản thân mười mấy năm về trước. Cái thời ngô ngố vừa mới tốt nghiệp đấy mà! Ra làm ba cọc ba đồng, rồi cũng bị đồng nghiệp nhìn xiên ngó dọc vì cái tội không ăn chơi đàn đúm để hòa nhập. Thế nhưng chỉ đến thế là giới hạn nhé, chứ mấy ma cũ ấy chẳng dám nói mình nửa lời vụ phong cách sống này nọ như em trong bài đâu nhá. Mình cũng không biết nên tội nghiệp hay phải trách vì sao em không phân biệt được phong cách sống là gì, để mọi người có thể dễ dàng bắt bẻ đến vậy. Để mình giúp em hiểu phong cách sống là như thế nào nhé!

Kiên định đấu tranh giữ vững lập trường cho những điều mình cho là đúng

Em gái à! Khi em bơi giữa cuộc sống này, sẽ có rất nhiều dèm pha cho bất cứ hành động nào em làm. Mình không nói tất cả những đóng góp ấy là sai – nhưng không phải cái gì người khác nói cũng đúng. Em phải hiểu điều em muốn làm, và đừng ngại ngùng cất lên tiếng nói chính kiến của mình. Khi em kiên định, khi em tạo được cho mình một vị thế, thì em đã chứng tỏ cho người xung quanh thấy “Em sống như thế nào”

Đừng so sánh mình với ai khác bởi ta không phải là họ

Họ lương cao, họ nhận được hỗ trợ từ nhiều nguồn, họ có xuất thân và lối sống khác hoàn toàn em. Vì thế mọi sự so sánh sẽ là quá khập khiễng trong trường hợp này. Em chẳng có gì phải lo ngại hay xấu hổ khi em không mặc được một chiếc áo giống họ, hoặc đi một chiếc xe giống họ. Em nên nhớ chiếc áo không làm nên thầy tu. Bởi thế hãy cứ là chính mình để sống thật thoải mái nhé em gái.

Chấp nhận điểm yếu của mình và hãy xem đó như một đặc ân

“Nếu bạn đánh giá một con cá bằng khả năng leo cây, con cá đó sẽ dành cả cuộc đời còn lại để tin rằng nó là một đứa ngu đần” (Albert Einstein)

Em có thể sẽ không giỏi khi đặt vào tình huống A, nhưng nếu ở những tình huống khác em hoàn thành xuất sắc công việc được giao thì rõ ràng em không phải là một người vô dụng. Hãy tin, khi em chấp nhận học cách sống chung với yếu điểm , và chia sẻ chúng thì những điều đó sẽ trở thành một nét riêng thú vị của em đấy!

Còn rất nhiều điều mình chưa thể nói hết với e về sự hãnh diện khi bản thân được sở hữu những phong cách sống rất riêng của mình mà không ai có được. Mỗi người luôn có những cách khác nhau để tự hào về những điều họ làm, những cách sống mà họ đã chọn, vì thế chả có gì phải lăn tăn nữa cả em ạ!

Mà không chỉ có mình đâu, còn rất nhiều các chị em trong diễn đàn Webtretho này có những kinh nghiệm sống và phong cách sống rất cá tính và độc đáo đấy em ạ. Cứ hỏi thì họ sẽ giúp đỡ em thôi!

P/s: Các chị có chia sẻ hay hướng dẫn em nó về phong cách sống là thế nào thì cứ giúp hết mình các chị ạ. Ai cũng có thời ngây dại cả, có vấp váp thì mới vững vàng chứ đúng không các chị?