Mình có mẹo nhỏ tận dụng toner làm mặt nạ cho các chị em để giúp mọi người chăm sóc da tại nhà không tốn kém, ít cầu kỳ mà lại siêu siêu siêu hiệu quả.

hình ảnh

Cách này mình không phải tự chế đâu nhé, đây là phương pháp học lỏm từ các cộng đồng làm đẹp trên mạng xã hội. Song song đó, mình có nghiên cứu hẳn hoi, có các chuyên gia làm đẹp uy tín khẳng định đấy.

CÁCH DÙNG TONER LÀM SẠCH DA HƠN BÌNH THƯỜNG: 7 lớp toner

Mẹo này xuất phát điểm từ  một beauty blogger nổi tiếng tên là Sarah Lee, sau khi cô ấy chia sẻ thì nhận được hiệu ứng tích cực từ các thiếu nữ Hàn và ở Việt Nam cũng lan truyền khá mạnh mẽ. 

Hãy tưởng tượng phong trào đánh cafe Dalgona trong mùa dịch vừa qua của thanh thiếu niên Hàn Quốc, phương pháp dùng Toner này cũng nổi tiếng rầm rộ tương tự. Và tên của phương pháp này trên các diễn đàn làm đẹp quốc tế là: 7 Skin Method.

Cách thực hiện siêu đơn giản:

Thay vì chỉ dùng toner vỗ nhẹ mặt 1 lần sau bước rửa mặt. Bạn hãy thoa 7 lớp toner lên mặt. Các lớp apply lên mặt thật mỏng, được vỗ nhẹ nhàng và mỗi lớp cách nhau 30s để kịp thẩm thấu.

Lợi ích nhận được từ mẹo này:

Một lớp toner thì chỉ giúp bạn cấp ẩm tương đối sau bước rửa mặt. Tuy nhiên, đối với những bạn dùng sữa rửa mặt quá khô, 1 lớp toner chưa đủ thẩm thấu cân bằng pH. Thậm chí, khi thoa 1 lớp, các bạn hay có thói quen dùng càng nhiều càng tốt thì như thế sẽ khiến da bị bí, phản tác dụng.

Bù lại, với phương pháp 7 lớp toner, bạn sẽ tạo được những tầng lợi ích khác nhau; 1 tầng làm sạch sâu, lấy đi bụi bẩn, 1 tầng lấy đi bã nhờn, tầng cân bằng pH, tầng cấp ẩm, tầng bổ sung dưỡng chất,.... giống như bạn sẽ khóa từng lớp màng cho da thêm sạch và ẩm gấp 7 lần bình thường í.

Lưu ý ở mẹo này chúng ta hoàn toàn có thể giảm lớp, 7 là con số siêu tốt. Có thể giảm xuống tùy thuộc vào bạn thôi, 3-5 lớp cũng khá ổn. 

Loại Toner dịu nhẹ, phù hợp mẹo này:

1/ Thayers Witch Hazel Alcohol Free Toner - Rose Petal (182.000 VNĐ): Em này thì giống như 'chồng chung của mọi cô gái' ai ai cũng kinh qua nên khỏi review nhiều nhé! Loại toner trứ danh này ai cũng biết, giá khá rẻ và đặc biệt siêu lành tính. Bán chạy cả trăm năm qua nên khá yên tâm khi dùng rồi nhe! Em này quá dễ mua, cửa hàng Guardian hay Watson,....nào cũng có.

2/ Pixi Glow Tonic (342.000 VNĐ): Nghe có vẻ lạ nhưng đây là sản phẩm đã làm nên danh tiếng cho thương hiệu Anh Quốc Pixi và cũng là loại toner bình dân thường xuyên được so sánh với toner cao cấp nhất. Mình tìm được trên tạp chí ELLE review mọi người ạ. Em này chỉ hơi khó tìm mua hơn các loại thông dụng khác. 

3/ Toner Caryophy (giá 380.000VND/chai). Em này thì mình xài rồi nên review khá dịu, có thành phần tự nhiên và 1 tí cồn nên làm sạch nhờn tốt, đặc biệt áp dụng để đắp lên da mụn khá tốt vì chất cồn đó có thể làm sạch vi khuẩn. Rau sau rau má có trong đó thì hỗ trợ kháng viêm, làm khô mụn. Sản phẩm cũng không quá nổi tiếng nhưng cũng dễ tìm mua ở các hiệu thuốc hoặc mua online chính hãng ở Việt Nam.