hình ảnh

Nói dối dường như là bình thường với mọi người nhưng con em của các bạn nói dối bố mẹ khi còn nhỏ thì như thế nào? Ai dạy con bạn nói dối? Tại sao con lại nói dối ? Con nói dối về những việc gì ? Làm sao để rèn con bỏ tính nói dối ? Đây là một trong những câu hỏi mà nhiều phụ huynh thắc mắc. Điều đầu tiên trẻ em nói dối là do nó muốn như vậy vì lợi ích tạm thời mà không muốn bố mẹ biết. Không ai dạy con em bạn cách nói dối mà con em bạn tự học được cách nói dối qua môi trường xung quanh nó. Tối con có bài tập về nhà nhưng lại có hẹn với bạn không làm chắc không sao đâu nhỉ nhưng các em lại nói một câu này rất hay được sử dụng " Con không có bài tập về nhà ' nói thế để bố mẹ tin tối nay con rảnh có thể cho nó đi chơi với bạn một lần nói dối thành công được hưởng lợi ích từ việc này thì sẽ có lần sau thậm chí thành một thói quen trẻ em rất nhạy cảm nói dối vì thành tích học tập kém vì sợ bố mẹ mắng hoặc bị bạn bè bắt nạt rồi nói với bố mẹ con bị ngã vì sợ xấu hổ hoặc sợ các bạn bắt nạt. Khi nói dối đã trở thành thói quen thì rất khó sửa trong đầu con đã có suy nghĩ nói dối là tốt nhất nó nói dối về tất cả mọi chuyện như mải chơi game xem tivi mà nói dối là con đi ngủ hay bố mẹ dục đánh răng thì bảo con đánh rồi nó nói dối tất cả mọi việc tất cả mọi người vì nghĩ như thế là tốt nhất. Đừng vội thất vọng trách móc con mình vì bệnh nói dối cần phải điều trị lâu dài bạn mà dạy con sai cách thì không hiêụ quả thậm chí phản tác dụng các bậc phụ huynh cũng phải chú ý bản thân mình là tấm gương để con lối theo và chú ý môi trường mà con tiếp xúc có tốt không.