Có những người chẳng cần ăn uống kiêng khem gì mà vẫn thon thả xinh đẹp. Họ đã làm cách nào vậy? Có thể trời sinh là vậy, nhưng phần lớn họ có bí kíp cả đấy. Hãy thử tập các thói quen giúp bạn thon thả hơn hoàn toàn tự nhiên nhé!

Ăn đủ 3 bữa / ngày

Phải, chúng ta đã nói quá nhiều về điều này. Ăn đủ bữa với mỗi bữa ăn ít hơn giúp quá trình trao đổi chất của cơ thể diễn ra ổn định. Ngoài việc ăn đủ bữa, không ăn vặt là chìa khoá giúp bạn giữ cho vòng eo của mình thon thả. Hãy ăn đủ 3 bữa mỗi ngày và dành thời gian để sống (thay vì ăn) giữa những bữa ăn đó.

Trong đó có một bữa ăn đàng hoàng

Dù cho có bận rộn thế nào, hãy cố gắng có một bữa ăn cho ra ăn trong ngày, tức là dọn thức ăn ra bàn trong chén đĩa xinh đẹp, thưởng thức bữa ăn và trò chuyện thân tình với những người cùng ăn. Đó có thể là bữa ăn tối cùng gia đình, hoặc với người yêu hoặc bạn bè, nhưng hãy nhớ luôn cố gắng sắp xếp một bữa ăn đúng nghĩa như vậy mỗi ngày.

Đừng ăn hết mọi thứ có trên bàn

Bỏ thừa thức ăn thì thật phí và trông cũng ghét thật, nhưng đó là mánh để bạn ăn ít hơn. Bắt đầu bằng việc bỏ lại một chút cơm, sau vài bữa bạn sẽ biết cách lấy ít cơm hơn cho mình khi đã quen cữ ăn. Và hãy ngừng ăn khi đã thấy lưng lửng no, đừng cố ăn nốt chỉ vì trên bàn vẫn còn thức ăn. Nếu bạn không biết thế nào là no, hãy chừa lại khoảng ¼ phần ăn của mình và đợi 10 phút sau kiểm tra lại xem bạn còn thấy đói không.

Luôn ý thức được việc ăn uống của mình

Muốn giữ cân và thân hình thon thả, bạn cần tập cách kiểm soát việc ăn uống của mình. Đừng bao giờ ăn chỉ vì bạn vui hay buồn, cố ăn vì thức ăn miễn phí, ăn vì được mời hay ăn theo quán tính (có thức ăn xung quanh thì cứ thế mà ăn thôi chứ cũng chẳng đói để mà ăn). Hãy để việc kiểm soát ăn uống trở thành một thói quen tự nhiên của bạn.

Xem thức ăn chỉ là thức ăn

Phần lớn chúng ta xem thức ăn kỳ diệu hơn là thứ để ăn và bổ sung năng lượng cho cơ thể. Chúng ta có thể ăn để kết nối với người khác, ăn để quên đi nỗi buồn, ăn để chia sẻ niềm vui với bạn bè, ăn để trải nghiệm cuộc sống (vì ẩm thực là một văn hoá cơ mà). Đơn giản thôi, ăn là để ăn, để tái tạo sức lực và để không bị đói hoa cả mắt lên.

Không bị tâm lý “ăn một miếng hay ăn hết”

Khi bạn bóc một ống bánh Oreo yêu thích, bạn sẽ có thôi thúc ăn hết cả ống để khỏi phải cất lại rồi mất ngon hay là quên mất. Đó là nguỵ biện, hãy chỉ ăn đúng lượng cần ăn thôi. Và nếu bạn cực kỳ thích một món gì đó, thì bạn cũng không cần ăn thật nhiều một lần cho đã đâu, chỉ cần ăn vừa đủ để thoả cơn thèm của mình thôi. Và hãy mua thức ăn theo khẩu phần hoặc cỡ đóng gói nhỏ hơn bình thường vẫn mua nhé!

Ăn uống chừng mực sau một ngày linh đình

Tất nhiên sẽ có những ngày chúng ta ăn uống nhiều hơn cần thiết, chẳng hạn như tiệc tùng lễ lạc. Vấn đề là sau một ngày ăn uống hết mình, bạn hãy nhanh chóng quay về với việc ăn uống điều độ. Ăn uống thoả thuê vô độ là việc rất dễ thành thói quen, nhất là với những ai có sẵn tâm hồn ăn uống, hãy kịp trấn tĩnh trước khi bạn sa đà trở lại vào thói quen ăn uống không kiểm soát của mình.

Không cần cấm đoán loại thức ăn nào cả

Trẻ con hay người lớn cũng đều có tâm lý chung là cái gì càng cấm ăn thì càng thấy nó hấp dẫn và muốn ăn. Vì vậy, bạn không cần phải cấm mình ăn thứ gì cho khổ. Tinh bột, đường hay chất béo gì thì cũng có giá trị dinh dưỡng của nó, bạn không cần phải loại bỏ chất nào cả, quan trọng là ăn uống cân bằng với lượng vừa phải là được.

Uống nhiều nước

Nước lọc chính là vũ khí kỳ diệu giúp bạn giữ dáng. Uống nhiều nước lọc giúp da bạn ẩm mượt, giảm tiêu thụ đường từ nước ngọt và nước trái cây, và giúp bạn ăn cảm thấy no nên sẽ ăn ít hơn. Hãy uống nhiều nước nhé!