Tác giả: An Nhiên

Trên chặng đường đời, phải trải qua mưa gió mới mong đến một ngày bình yên, phải dấn thân vào đêm đen mới đến được ngày mai trời sáng. Dưới đây là 5 câu nói giúp bạn nhận được thọ ích suốt đời.

Câu thứ nhất: Đừng tính toán quá nhiều, hãy thuận theo tự nhiên

Đừng tính toán thiệt hơn, cũng đừng van nài cầu xin người khác. Đôi khi, nghĩ ngợi càng nhiều tâm lại càng bấn loạn, càng không nhận được hồi đáp như bạn mong đợi. Bạn sẽ nhận ra rằng, khi không còn truy cầu thì điều ấy lại tự tìm đến bạn một cách bất ngờ. Có những thứ bạn không thể nắm giữ, nên tốt nhất hãy thuận theo an bài của tự nhiên.

Câu thứ hai: Kìm nén bản thân là không cần thiết, nịnh nọt người khác lại càng không nên

Trong bất cứ khó khăn nào, cũng đừng để ánh mắt của người khác thao túng bản thân mình. Điều trân quý nhất khi đối diện với người đời chính là nhân cách của bạn. Khi cần nói thì nói, cần làm thì làm, không phải lo trước sợ sau, như vậy sẽ không bị người khác xem thường, hơn nữa bạn còn có cơ hội được đối xử bình đẳng và nhận được sự tôn trọng từ họ.

Trong các mối quan hệ thì có chừng 1/3 số người đối xử với bạn bình thường, 1/3 số người thấy “dị ứng” về bạn và 1/3 số người còn lại đối xử tốt với bạn. Vậy nên, tùy người mà đối đãi một cách chân thành để có thể khơi dậy thiện niệm và sự ủng hộ của họ. Những người đối tốt với mình thì cần biết trân trọng; những người trung lập thì cần tranh thủ sự ủng hộ của họ; còn những người thù địch thì cần biết khoan dung.

Đừng tự ti hay kiêu ngạo, hãy là chính bản thân mình. Cứ coi cuộc đời như một sân khấu lớn, và bạn là một nhân vật trong vở kịch ấy. Hãy nhập vai tốt nhất có thể để đặt định những giá trị cho tương lai. Chỉ cần luôn giữ thiện niệm trong tâm và kiên trì tu dưỡng bản thân thì hạnh phúc sẽ mỉm cười với bạn.

Câu thứ ba: Mỗi người cần có 3 tầm nhìn: Một là nhìn xa, hai là trông rộng, ba là coi nhẹ

Nhìn xa

Hãy chắp cho tư tưởng của mình một đôi cánh của trí tưởng tượng, hãy mở toang cánh cửa của tâm hồn, và tự tin vững bước lên đỉnh núi. Vào giây phút ấy, hãy lắng lại lòng mình, đưa mắt nhìn thật xa, và trải nghiệm cảm giác siêu nhiên khi những ngọn núi cũng trở thành bé nhỏ. Lúc này bạn sẽ nhìn rõ hơn phương hướng cho tương lai của mình.

Trông rộng

“Trông rộng” là tư duy rộng rãi và tấm lòng quảng đại thoáng đãng, cũng là đối đãi với mọi người công bằng như nhau. Với những người cao quý, đó là thể hiện của một nhân cách đẹp; với những người xuất thân khiêm tốn, đó lại là cốt cách của tấm lòng thiện lương.

Coi nhẹ

Coi nhẹ không phải là nuông theo dục vọng bản thân, mà là trân trọng những thứ cuộc đời ban tặng mình. Những thứ thuộc về mình thì mãi là của mình; những thứ không thuộc về mình thì ngàn vàng cũng không động tâm tơ tưởng. Coi nhẹ là giữ chặt những gì mình có, trân quý hạnh phúc của mình, không tranh đua với đời, sống đơn giản mà hạnh phúc. Những người có tấm lòng bình thản thường sống trường thọ với tâm thái bình ổn an hoà.

Câu thứ tư: Tin vào chính mình quan trọng hơn dựa vào người khác

Làm người ắt phải suy nghĩ, phải có trách nhiệm với xã hội và tin rằng dựa vào chính mình quan trọng hơn dựa vào người khác.

Chỉ cần bản thân luôn tận tâm làm tốt những gì cần làm, làm cho cá nhân mình cũng nhiệt tình như khi cống hiến cho xã hội. Làm cho chính mình, bạn sẽ thêm hoàn thiện bản thân; cống hiến cho xã hội, bạn sẽ tích lũy những giá trị đạo đức vô hình. Dù cho đường đời gặp phải trở ngại thế nào thì hãy cứ nỗ lực hết khả năng, còn kết quả thì nhường cho số phận an bài. Như vậy bạn sẽ không phải nuối tiếc hay ân hận vì mình đã không cố gắng, mà việc thành hay bại, tốt hay xấu vẫn có thể thản nhiên chấp nhận mà bước tiếp.

Câu thứ 5: Nén giận, khom lưng, mới có ngày ngẩng cao đầu

Nén giận

Cuộc sống hiện thực đầy rẫy những cám dỗ, để nén được cơn giận đâu có dễ dàng gì! Nếu không thể nuốt giận vào lòng, có thể bạn sẽ mất đi lý trí, thậm chí là dấy động can qua, làm tổn thương người, lỡ mất cơ duyên của chính mình. Trên hành trình của kiếp nhân sinh, khó tránh khỏi những lúc suy sụp hoặc lúc không như ý. Thay vì oán trời trách người, nguyền rủa số mệnh bất công, thì hãy học cách nén giận.

Người có khả năng nhẫn chịu là người cơ trí, là kết tinh của trí huệ, là thước đo cho sự trưởng thành. Con người sống trên đời chỉ như một con thuyền nhỏ giữa đại dương mênh mang. Chỉ khi bản thân có thể chèo lái, thong dong đối diện với sóng dữ phía trước mà không bị kinh động bởi những sự việc bên ngoài, thì mới có thể cưỡi gió phá sóng, đưa con thuyền cập vào bến bờ hạnh phúc và bình an.

Khom lưng

Làm người phải trầm lặng và khiêm nhường. Biển mênh mông là vì biết hạ thấp mình, thế nên trăm sông mới cùng đổ về biển lớn, giúp biển ngày càng dài rộng thêm. Cổ nhân có Hàn Tín chịu nhục chui háng, sau này đã thành tựu nên cơ nghiệp 400 năm của Đại Hán. Tư Mã Thiên cũng chọn cách khom lưng nhẫn nhục, viết nên kiệt tác lưu danh thiên cổ. Có thể thấy rằng khom lưng là một phong thái, là sự tự tin toát ra từ nội tâm của bậc đại trí huệ và có cốt cách. Trúc xanh vì khom lưng mà không sợ mưa gió, cây lúa vì khom lưng mà mùa màng bội thu.

Ngẩng cao đầu

Dù ở trong hoàn cảnh trái ngang hay thuận buồm xuôi gió, bạn cũng nên giữ cho mình một tâm thái lạc quan, hướng đến tương lai.

Nhưng ngẩng cao đầu không phải là cậy thế lấn át người khác, cũng không phải là kiêu ngạo coi thường tất cả. Ngẩng cao đầu là đối đãi với người khác một cách khiêm tốn và công bằng, không lấy sở trường của mình so với sở đoản của người khác, dám đối diện với thiếu sót của bản thân, thấy bậc hiền tài thì học hỏi cho bằng bạn bằng bè. Họ không phải là người vì mình bất tài mà ghen ghét, đố kỵ, mà là sự sáng suốt tự biết khả năng của mình và không ngừng hoàn thiện bản thân thuận theo Thiên đạo.