Tuổi 30 đánh dấu một thành tựu trong cuộc đời, là ngưỡng tuổi mà có thể mắt ta đã tỏ hơn, tai cũng thính hơn, suy nghĩ chín chắn và cũng đã nắm kha khá thứ trong tay. Nhưng với nhiều người có khi ở tuổi 30 này họ vẫn loanh quanh tìm kiếm, rất mơ hồ và vẫn chưa có được câu trả lời cho chính mình. Chớ vội hoang mang lo lắng mà làm da mặt thêm nhàu hay tóc lại thêm vài sợi bạc nào, hãy cứ ghi nhớ 12 điều sau đây bạn sẽ ung dung hơn khi bước qua cánh cửa 30 của mình thôi.

1. Bạn có thể làm bất cứ thứ gì bạn muốn. Dĩ nhiên bạn cần tỉnh táo để biết chọn cái gì tốt cho mình, cái gì không. Và bạn cũng nên nhớ rằng, mọi người xung quanh sẽ đánh giá bạn dù cho bạn có làm gì đi nữa, thế nên, hãy cứ mạnh dạn mà làm điều gì mình muốn làm đi thôi.

"Mọi người sẽ đánh giá dù bạn có làm gì đi nữa. Cho nên, hãy cứ làm những gì bạn thích là được."

2. Trong mọi trường hợp và mọi lĩnh vực, bạn luôn có những thứ mới mẻ để học hỏi.
Đừng bao giờ tự cho rằng mình biết hết tất cả mọi thứ, nếu không bạn sẽ mãi mãi loanh quanh ở trong cái giếng của chính mình mà thôi.

3. Bạn là những gì bạn nghĩ. Những suy nghĩ và ý thức về bản thân sẽ định hình nên con người của bạn. Chẳng hạn khi bạn nghĩ bạn không đủ tài năng, không đủ tốt, suy nghĩ này sẽ thực sự ăn sâu vào tiềm thức và kiềm hãm khả năng của bạn.

4. Chẳng có phép màu nhiệm nào trong cuộc sống của bạn cả. Người ta nói “cầu người chi bằng tự cầu mình”, muốn làm bất cứ việc gì, hãy dựa vào sức mình, và hãy thật chăm chỉ và cố gắng.

"Thứ duy nhất có thể giúp bạn vượt qua khó khăn đó là sự nỗ lực của bản thân."

5. Bạn tự chịu trách nhiệm cho tất cả những hành động mình làm hay những thứ xảy ra trong cuộc sống của bạn.
Chẳng ai có thể bắt ép bạn thay đổi hay làm việc gì, trừ khii tự bản thân bạn thực sự muốn thế.

6. Có rất nhiều thứ chẳng có sách vở hay trường lớp nào dạy ta cả.
Đời sẽ dạy ta tất cả.

7. Học đại học không phải là con đường duy nhất.
Lẽ dĩ nhiên trường học là môi trường giúp ta thu nạp được kiến thức mới, nhưng có nhiều thứ kinh nghiệm thực tế và tay nghề mới quyết định được tất cả. Rất nhiều người thành đạt hay tỷ phú cũng đều có con đường học tập dang dở đấy thôi.

8. Hãy tin tưởng vào bản năng và phán quyết của mình.
Sẽ có những lúc ý kiến của bạn trái ngược hoàn toàn với số đông, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn sai.

"Là một phần của đám đông thì rất dễ, nhưng phải có lòng dũng cảm mới có thể đứng vững một mình."

9. Cuộc sống luôn tồn tại những khó khăn và thử thách không thể nào tránh khỏi.
Hãy học cách tiếp nhận chúng và hạn chế đến mức thấp nhất việc phải đối mặt với chúng trong tương lai.

10. Đừng sống dựa trên ý kiến và phán xét của người khác, nếu không bạn sẽ mãi mãi như là chú cún con rượt đuổi chiếc đuôi của chính mình.

11. Đừng tìm kiếm sự trả thù.
Lòng thù hận sẽ làm cho con người ta không bao giờ có thể giải thoát khỏi sự khổ đau.

"Khi bạn tha thứ, bạn không thay đổi quá khứ mà đang thay đổi tương lai của mình."

12. Hãy trân quý và biết ơn những điều tích cực trong cuộc sống chứ đừng đào bới những chuyện đau buồn, không vui trong quá khứ.