“Kẻ xấu” ở đây không hẳn là những kẻ tham tàn ác độc cần bị cách ly ngay khỏi xã hội, mà đó còn là những người có thể rất quen thuộc mà bạn gặp hàng ngày - và ừm, bạn cũng nên tính đường chủ động cách ly với họ sớm sớm đi, tránh để những tác động xấu của họ ảnh hưởng đến mình!

Đó là:

1. Người khoái kiểm soát

Mặc dù nhiều người trong chúng ta có xu hướng thích kiểm soát, phải thừa nhận là vậy, nhưng có sự khác biệt giữa người thích mọi thứ gọn gàng trong quy củ với một người luôn cố gắng thao túng những người xung quanh. Nếu bạn cảm thấy ai đó cứ cố gắng giật dây, điều khiển mình, ắt hẳn bạn cảm thấy khó chịu phải không? Bạn có lý, vì chúng tôi cũng quy đó là một dạng “kẻ xấu”.

2. Người hay ganh tỵ

Những người quan tâm, thương yêu bạn sẽ luôn vui với thành công của bạn, còn những người cứ tỏ ra ganh ghét tỵ nạnh, khiến bạn cảm thấy mình không thể chia sẻ tin vui với họ ư? Cắm luôn cờ đỏ để nhớ tránh xa họ ra.

(Ảnh: Internet)

3. Người gian dối

Chẳng có gì ngạc nhiên đúng không, kẻ xấu thường hay nói dối - lớn nhỏ gì thì nói dối cũng là nói dối. Nếu bạn thường xuyên bắt gặp cảnh người này nói dối người khác thì cũng đừng cho rằng họ đã và sẽ luôn thành thật với mình nhé. Những người có ảnh hưởng tốt đến chúng ta là những người mà ta có thể tin tưởng được, còn không tin thì hãy giữ khoảng cách, đừng để họ lại gần mà mệt đầu.

4. Người chuyên đóng vai nạn nhân

Có những người rất hay tỏ vẻ đáng thương, bị hại. Dù rằng họ có thể thuyết phục, giải thích cho người khác hiểu được hoàn cảnh của mình nhưng nói chung là người lúc nào cũng ngửa mặt than trời bất công thì bạn cũng không nên ở gần đâu. Một số người trong nhóm này còn có thể thường xuyên xin, nhờ người khác cho họ nhiều hơn mức mà người ta sẵn sàng cho.

5. Người nhiều chuyện

Những người nhiều chuyện ấy mà, họ không chỉ thường xuyên nói những chuyện tầm phào, vô giá trị mà còn thường thêm mắm dặm muối - thỉnh thoảng nghe còn có thể thấy hấp dẫn nhưng về lâu về dài sẽ rất nhàm chán và mệt mỏi. Đó là chưa kể bạn cũng có rất nhiều nguy cơ là nhân vật chính trong rất nhiều câu chuyện mà họ dùng để “làm quà” cho những người khác. Nói chung là không có sự hiện diện của sự tôn trọng ở trong vòng lẩn quẩn này đâu, bạn hãy thoát ra thôi.

6. Người tham lam
Nếu ở gần ai đó luôn đòi hỏi, đặt nặng cái lợi của bản thân, bạn sẽ không chỉ cảm thấy mệt mỏi thôi đâu mà có thể còn đang bị lợi dụng đó.

7. Người luôn là số 1

Những người chỉ biết nghĩ cho bản thân thường có đặc điểm là họ dường như không bao giờ có thời gian dành cho bạn, vì thời gian của họ quá quan trọng (trong khi bạn, ngược lại, luôn sẵn sàng giúp đỡ khi họ cần). Họ cũng thường chẳng mấy quan tâm đến chuyện bạn có buồn hay vui. Bạn hãy sẵn sàng để thoát khỏi mối quan hệ không lành mạnh này.

8. Người tiêu cực

Họ lúc nào cũng nghĩ đến chiều hướng xấu, thích chỉ trích, bất kể bạn có cố thử làm gì thì họ cũng không vừa lòng. Kho chuyện để than phiền của họ nhiều đến mức bạn không thể ngờ. Đặc biệt, khi có vấn đề phát sinh ngoài dự tính, họ sẽ cằn nhằn cửi nhửi suốt không thôi, tự mình làm khổ mình và có thể còn đổ lỗi sang bạn nữa đấy. Tốt nhất bạn nên làm gì nào? Tránh đi chứ còn gì nữa!

9. Người ngạo mạn

À, họ luôn thấy mình là thông minh nhất, có năng lực nhất, chỉ họ mới biết cách để làm mọi thứ… Người này có cái tôi lớn vô cùng, kiểu mình là cây tùng còn những người xung quanh chỉ là cỏ dại. Bạn không muốn bị ảnh hưởng xấu của họ mà tưởng mình là cỏ thật chứ?

10. Người luôn đúng

Cuối cùng, những “kẻ xấu” rất thường cố gắng “nắm quyền” trong mọi cuộc nói chuyện, thành ra cứ nói chuyện bình thường 1 lúc thể nào cũng dẫn đến cãi vã, chẳng đâu vào đâu. Và vì chẳng thể nói chuyện được với nhau, bạn nghĩ mối quan hệ này có được dài lâu?

Bạn đã gặp ai trong những người này rồi?

Theo Lifehack.

Những chủ đề khác có thể bạn cũng quan tâm:

- 10 loại người bạn tuyệt đối không nên giúp đỡ

- 5 cách đối phó với những người khó chịu

- Những thứ khiến bạn "mất điểm" trong mắt mọi người

- Thói quen của những người luôn sầu khổ

- 15 kiểu bạn Facebook tốt nhất nên unfriend ngay và luôn