Mình thấy các chị mình quen cứ đặt nặng vấn đề con cái sau này phải làm bác sỹ hay doanh nhân này nọ mà cứ ép các bé học sớm trước khi vào lớp 1. Chị nhà mình còn đặt ra yêu cầu cho con là phải thuộc hết các mặt chữ trước khi bắt đầu lớp 1 nữa. Nhiều bé mình thấy tuy mới vào lớp 1 mà đi học phải mang theo không biết bao sách vở, mắt thì đã cận do đọc nhiều và hằng ngày ngoài học chính các bé còn phải học thêm tiếng anh nữa. Nghĩ cũng tội cho các bé thật, mà nói chung cũng xuất phát từ tâm lý sợ con thua thiệt mà các chị mới bắt các con học sớm như thế thôi

Mình thì khác, mình thì lại suy nghĩ theo hướng không nên đặt nặng cái gì cho con, nhất là ở độ tuổi bé còn nhỏ. Theo mình thấy các bé từ nhỏ nên dậy cho các bé các kiến thức căn bản về giao tiếp, tự giác và lễ phép trước tiên. Sau này khi con lớn nếu con thích học gì thì nên ủng hộ cho con theo cái đó. Nếu con có đam mê bé sẽ tự học chứu có thúc ép mà con không thích thì cũng không có tác dụng. Xã hội bây giờ cũng phát triển rồi nên có nhiều ngành nghề không đòi hỏi nhất thiết con phải học thật giỏi mới ra làm được.

À nhân tiện nói luôn chuyện cu Tí nhà mình đây, bé mới làm lễ thôi nôi hôm rồi. Nhà mình có truyền thống là khi con làm lễ thôi nôi sẽ tổ chức luôn lễ bốc chọn nghề cho con. Sáng sớm mình dậy sớm đi chợ mua mấy đồ cho con bốc: quyển toán, cây búa bằng nhựa, cái máy tính cầm tay, thước kẻ.. Nhân tiện mua sẵn mấy bịch ô mô thì bất ngờ được tặng quả bóng nên mình mang về đặt luôn vào mâm cho con chọn.

Tiệc tùng xong xuôi, cả nhà mới bắt đầu lễ chọn nghề. Chồng mình thì muốn con làm kĩ sư nên mong con cầm cái búa lên. Thế mà khi mới đưa cu cậu vào mâm thì Tí nhà mình lại ôm chầm lấy quả bóng và ra chiều thích thú lắm. Mình mới nháy mắt với chồng và bảo “ Sau này nhà mình có cầu thủ rồi anh ạ “ Cứ thế 2 vợ chồng nhìn con thích thú với trái bóng mà tự nhủ: thôi làm cầu thủ hay làm gì cũng được, miễn là con cái vui là mình cả chồng hạnh phúc rồi. Vậy nên mình cũng xác định luôn là sẽ tôn trọng quyết định của con cái về sau này và sẽ ủng hộ bé đi theo đam mê của mình. Mà mình nhớ là trở thành cầu thủ thì lương cũng cao phết đấy nhỉ, hi hi. Cố lên con để sau này bố mẹ được nhờ nhé.