Chuyện là vợ chồng tôi mới cưới được hơn 1 năm nay. Vì còn trẻ và vẫn muốn dành thời gian phát triển sự nghiệp nên chúng tôi tạm kế hoạch 2 năm sau cưới mới nghĩ đến chuyện có con. 

Do là vợ chồng son, lại đều đi làm có thu nhập nên chúng tôi rất thoải mái với nhau cuộc sống. Hàng tháng kiếm được bao tiền, tôi đều chuyển khoản gần hết cho vợ. Tôi chỉ giữ lại khoảng 2-3 triệu để tiêu pha xăng xe, ăn sáng hoặc sinh nhật thêm. Tất cả tiền nong hàng ngày do vợ tôi quản lý. Em chi tiêu cho mua sắm sinh hoạt gia đình hay đối nội đối ngoại bao nhiêu là tùy thuộc hết vào em.

hình ảnhẢnh minh họa internet.

Dù là người rất ghét người hút thuốc lá và nhiều lần em khuyên tôi bỏ thuốc nhưng tôi không thể bỏ được. Vì vậy, vợ vẫn cho tôi tiền hút thuốc nhưng thường đay nghiến: Anh cứ hút nhiều vào rồi có bệnh chết sớm đi, em càng được đi lấy chồng khác”. Những lúc biết vợ dằn dỗi như vậy, tôi chỉ cười đùa.

Thậm chí, nhiều lần thấy các ông bạn đi liên hoan xong đều hối hả đi tăng 2, tăng 3 bằng những kèo kia ôm, karaoke ôm mà tôi thèm muốn được như vậy. Hiểu lòng chồng, vợ tôi còn bảo: “Nếu anh thích giống vậy thì cứ bảo em. Em sẽ cho anh tiền đi gái. Giờ đi gái hết bao nhiêu cứ bảo thẳng con này, con này lo tiền cho mà đi sung sướng”. Nghe vợ nói thoải mái như vậy, tôi tặc lưỡi bảo đưa tiền thì em véo tôi 1 cái đau điếng. Em bảo: “Vừa phải thôi, nhà phải có nóc đấy”.

Như hôm qua vợ tôi phải đi công tác 5 ngày. Khi đi em hỏi tôi có phải để lại tiền chi tiêu không. Tôi đã bảo em không cần vì trong ví tôi vẫn có 2 củ để tiêu ăn uống. Vậy mà đi làm về, tôi vẫn thấy vợ để thêm 2 củ trên bàn cùng lời nhắn: “Cầm lấy mà đi xõa khi không có em ở bên cạnh”. 

Thấy lạ khi vợ cho phép chồng quá tự do tự tại, lại còn cho tiền tung hoành khi cô ấy không có ở nhà, tôi gọi cho cô ấy hỏi thật không thì cô ấy bảo: “Lớn rồi, tự phải hiểu chứ. Nếu thích anh cứ coi như đó là phép thử. Anh cứ xài hết trong cái số 2 củ đấy nhưng phải có hóa đơn chứng từ nhé. Nếu không có hóa đơn chứng từ thuyết phục, thì đợi em về xem bão có làm bay mất nóc nhà mình không nhé”. Nói rồi vợ tôi cúp máy mọi người ạ.

Ơ, mà vợ tôi nói vậy thì cô ấy có hàm ý như nào? Vợ trẻ tôi chiều thì chiều thật đấy nhưng nhà là phải có nóc, đến lúc tát rụng răng lại bảo sao nóc này hỗn thế? Lúc thì cô ấy thoải mái thái quá như muốn để tôi ra đi sớm. Lúc để lại tiền thì đỏng đảnh thế này, làm sao mà hiểu được.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.