Có những lúc bạn lựa chọn giữ khoảng cách với ai đó không phải vì bạn không còn quan tâm họ mà bạn biết rõ rằng người đó không thuộc về bạn. Cái gì vốn không thuộc về mình thì mãi mãi cũng sẽ không bao giờ thuộc về mình, cho nên là chúng ta cũng đừng nên quá cố chấp để giành giật nó làm gì cũng chẳng có kết quả gì đâu. Ông trời ban cho người ta nhiều thứ lắm, nếu như bạn không có cái này thì bạn sẽ có được cái khác. Cho nên là những thứ mình không có được thì cho dù mình có làm mọi cách, mọi thủ đoạn đi chăng nữa thì chắc chắn mình sẽ không có được những cái gì mà mình mong muốn. Thay vì mình cứ ngồi đó để chờ đợi những thứ mà thuộc về mình, cái gì nó đã vốn thuộc về mình rồi thì tự khắc nó sẽ là của mình mình không cần phải làm gì để phải sợ hữu nó nữa. Cũng giống như trong tình yêu vậy, nếu như mà người ta đã vốn dĩ ngay từ đầu không thuộc về bạn thì chắc chắn cho dù bạn có làm gì đi chăng nữa cũng không có thể nào kiếm được cái tình cảm của người ta dành cho bạn đâu. Một khi mà trong lòng người ta đã có một người nào đó rồi, thì chắc chắn là bạn sẽ không bao giờ có được trái tim của người đó. Nếu như ai còn yêu đơn phương mà cảm thấy là cái kết quả nó không có được như ý muốn của mình thì hãy nên từ bỏ ngay bây giờ đi nhé. Bởi vì cho dù bạn có đợi chờ lâu đến mấy thì cái kết quả nó vẫn là như vậy, nó không có một chút thay đổi gì cả. Thậm chí nếu như bạn yêu đơn phương mà bạn không nói ra, không làm gì cả và không cho người ta biết cái tình cảm của bạn thì chắc chắn cả đời này người ta sẽ không biết là bạn đang nghĩ gì và sẽ không bao giờ biết đến cái tình cảm đó của bạn. Cho nên là hãy chấp nhận buông bỏ những thứ không phải là của mình, và hãy tập sống buộc phải chấp nhận những điều đó. Bởi vì cuộc đời này được cái này thì mất cái kia, cho nên là chúng ta cũng không nên đòi hỏi quá nhiều về cuộc sống của mình nó đã quá hoàn hảo như vậy rồi, thì hãy chọn cách chấp nhận hiện tại và sống một cách thật là hạnh phúc bạn nhé.