Khi tốt nghiệp khóa học nghề làm nail, có không ít bạn tự đặt ra câu hỏi cho riêng mình liệu rằng nên tự mở tiệm kinh doanh ngay và luôn hay làm việc tại một số cơ sở để tích lũy kinh nghiệm. Thuận lợi và khó khăn của mỗi lựa chọn là gì? Bài viết sau sẽ giúp bạn tìm ra được câu trả lời.

hình ảnh
Học nghề làm nail mở tiệm hay đi làm?

Hướng đi nào cho nghề làm nail?

1.      Xác định mục tiêu khi học nghề làm nail

Trước khi quyết định theo đuổi lĩnh vực nào đó, mỗi người trong chúng ta đều có mục tiêu của riêng mình. Mỗi người cũng có một thế mạnh và niềm đam mê khác nhau, người thì thích nghệ thuật, người khác lại thích kinh doanh hoặc làm một công việc tự do… Và với nghề làm nail cũng không ngoại lệ, bạn cần định hướng đúng đắn từ đầu để đến đích nhanh nhất và thành công nhất trong khả năng của mình.

“Chỉ cần bạn theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn”, đây là câu nói được các bạn trẻ truyền tai nhau. Nhưng trên thực tế, đam mê thôi chưa đủ bạn còn cần những điều kiện khác như nguồn vốn, kinh nghiệm, kiến thức để thành công. Và một con đường hội tụ đầy đủ những điều cần thiết cho hành trang của bạn chính là đi làm trong một vài năm.

Trong trường hợp bạn có đủ bản lĩnh, tự tin, đã có kinh nghiệm kinh doanh từ trước với một số vốn đáng kể thì bạn có thể bước vào nghề làm nail chuyên nghiệp bằng một salon của riêng mình. Chung quy, bạn cứ làm điều mình muốn trong khả năng của bản thân mà không bị bó buộc bởi một quy chuẩn nào.

Thuở đầu khi mở tiệm, bạn sẽ không tránh khỏi các rủi ro về chi phí, kinh nghiệm, nguồn khách. Khi đi làm thì bạn phải đối mặt với nguy cơ mâu thuẫn với đồng nghiệp, bị quản lí khiển trách, khách hàng phàn nàn. Nói như vậy, để bạn có thể nhận thấy rõ rằng mỗi con đường nghề làm nail đều có những “nỗi niềm” riêng.

Vì vậy, trước khi đặt ra câu hỏi “học nghề làm nail mở tiệm hay đi làm?” thì bạn cần tự đánh giá năng lực của bản thân và nguồn lực xung quanh.

>>> Xem đầy đủ Học nghề làm nail mở tiệm hay đi làm? tại http://blog.kellypangnail.com/hoc-nghe-lam-nail-mo-tiem-hay-di-lam/