Tóc mình sau một thời gian dài uốn, nhuộm trở nên xơ xác lắm mọi người ạ, đi đâu cũng bị quở “tóc gì mà như chổi lông gà” khiến mình buồn chán ghê lắm. Rồi được mấy chị đồng nghiệp trong công ty bày cho cách ủ dưỡng tóc bằng các loại mặt nạ thiên nhiên, mình chăm chỉ làm thời gian thì thấy tóc được cải thiện rõ ràng. Mình mừng lắm luôn, tóc giờ không còn bị khô và xơ rối nữa, dùng tay vuốt tới đâu tóc lại mượt mà tới đó. Không cân phải tốn tiền triệu để đi phục hồi tóc hay sử dụng các loại mỹ phẩm đắt tiền, có thể vừa ủ tóc vừa đắp mặt nạ, một công đôi chuyện mà cách làm cũng đơn giản lắm mọi người à. Dưỡng tóc đẹp thật ra không khó như mình nghĩ đâu, giờ mình sẽ chia sẻ vài công thức cho mọi người tham khảo nha.@};-@};-

À thật ra trước khi bắt đầu công cuộc dưỡng tóc mọi người nên đi tỉa bớt phần ngọn tóc đi nhé. Nhiều người hay tiếc mà không chịu cắt đi phần tóc bị chẻ ngọn, như vậy càng làm tóc trở nên hư tổn hơn thôi. Tỉa một chút mà tóc nhìn đỡ xơ mà cũng mau ra hơn, khi ủ tóc cũng sẽ hấp thụ dưỡng tóc được nhiều hơn,nên mọi người cứ yên tâm mà tỉa đi phần ngọn tóc bị xơ đi nha.;)

Đầu tiên là ủ phục hồi tóc, mình thường làm theo hai công thức sau:

Ủ tóc bằng giấm táo: pha giấm táo với nước theo tỉ lệ 1:2, tùy độ dài mái tóc mà pha hỗn hợp nha mọi người. Tóc mình dài ngang vai nên mình thường pha 1 cốc giấm với 2 li nước, thỉnh thoảng mình cho thêm ít sữa ong chúa vào hỗn hợp. Mặt nạ ủ này sẽ giúp tóc suôn mềm, giảm khô rối và làm dày tóc. Mình chăm chỉ làm tuần/2 lần là có kết quả liền luôn đó mọi người.

]

Ủ tóc bằng hỗn hợp trứng + bơ: xay nhuyễn bơ sau đó trộn đều với trứng, một lần làm có thể sử dụng được 2 lần, hỗn hợp dư mọi người bảo quản trong tủ lạnh nha. Bơ giúp khắc phục phần tóc chẻ ngọn rất hiệu quả, protein trong trứng tái tạo và nuôi dưỡng mái tóc, nên hai thứ này kết hợp là quá hoàn hảo luôn. Mẹ nào có điều kiện thì cho thêm sữa chua vào nhé, hỗn hợp này hiệu quả hơn gấp mấy lần các loại dầu gội đắt tiền luôn.

Sau phần khắc phục là tới phần nuôi dưỡng, mình cũng hay làm theo hai cách này nè mọi người:

Dùng dầu xả làm từ bia: Mình pha bia với tinh dầu jojoba, sau đó bỏ vào chai để trong tủ lạnh, sau khi gội đầu sử dụng nó như dầu xả, sau thời gian thì tóc mình thẳng và suôn mềm ghê lắm, thẳng kiểu tự nhiên chứ không phải như đi ép tóc đâu nha!!

Dùng baking soda: baking soda hầu như đã quá quen thuộc với mọi người rồi ạ, em thường rắc một ít bột vào dầu gội đầu sau đó gội như bình thường và xả sạch với nước ấm. Cách này mình làm tuần/lần và cũng thấy tóc được cải thiện nhiều lắm.

Mình thường ủ dưỡng tóc trong khoảng 30 phút, sau đó gội sạch bằng nước ấm, thỉnh thoảng mình cũng hay ủ dầu dừa trước khi gội đầu nữa. Chắc nhờ siêng năng nên giờ tóc mình suôn mềm và khỏe lắm, đi đâu ai cũng khen thích lắm. Ai có công thức nào hay thì chia sẻ với mình nha. Cám ơn mọi người nhiều ạ :x