Cách làm tóc hết bết không cần gội cực đơn giản và hiệu quả mà không phải chị em nào cũng biết. Có nhiều “ kẻ thù” tấn công vào mái tóc của chị em mình, không những là gàu, vẩy nấm mà còn sự bết dính nữa chứ. Thường thì các chị em gội đầu sẽ thoát được những vấn đề bết dính, nhưng sẽ có những hoàn cảnh không gội được thì phải làm sao. Cùng Algo tìm hiểu những cách làm tóc hết bết không cần gội nhé.

Nguyên nhân khiến tóc nhanh bết dính

Trước khi tìm hiểu cách làm tóc hết bết không cần gội thì ta sẽ đi tìm hiểu 1 số nguồn gốc gây ra khiến đầu nhanh bết dính dưới đây nhé

hình ảnh

• Lượng dầu sản xuất bởi các tuyến bã nhờn phụ thuộc vào hormone.
  • Stress, căng thẳng
  • Do yếu tố môi trường
  • Thời tiết chính là một trong những yếu tố khách quan khiến cho tóc bạn trở nên bóng dầu.
  • Nón bảo hiểm là nó khiến cho da đầu bạn tiết ra nhiều mồ hôi và dầu nhờn, làm mất đi độ phồng tự nhiên của mái tóc. Thậm chí, nếu bạn đội nón bảo hiểm nhưng hiếm khi vệ sinh nón sạch sẽ thì tình trạng tóc bết càng nặng và có thể gây ra gàu cho mái tóc.
  • Có thói quen gội đầu bằng nước nóng
  • Sử dụng quá nhiều sản phẩm tóc:
  • Bôi sáp, gel, thuốc xịt tóc và không tẩy kỹ lưỡng cũng làm tăng chất nhờn, kích ứng và ngứa da đầu.

Cách làm tóc hết bết không cần gội dùng phấn rôm

Phấn rôm thực sự rất cần thiết, vì nó hỗ trợ rất nhiều trong các việc làm đẹp nhất khi  tóc bết dầu. Cách làm cực kỳ đơn giản, chỉ cần đổ ít phấn rôm ra lòng bàn tay thoa đều lên tóc và massage nhẹ nhàng. Có thể dùng lược để chải đều phấn rôm trên tóc. Phấn rôm sẽ thấm sạch các chất dầu nhờn dư thừa, giúp mái tóc khô thoáng sạch sẽ.

hình ảnh

Cách làm tóc hết bết không cần gội dùng dầu gội khô

Hiện nay dầu gội khô không còn mới lạ đối với chị em mình nữa, bởi tính tiện dụng và rất hữu hiệu trong việc giải quyết cảm giác bết dính mệt mỏi của mái tóc. Tốt hơn hết là xịt dầu gội này lên tóc trước khi ngủ. Hôm sau bạn sẽ thấy bất ngờ với mái tóc bồng bềnh, không bết dính. Tuy nhiên theo các chuyên gia bạn đừng nên lạm dụng dầu gội khô vì chúng không có tác dụng làm sạch tóc.

Cách làm tóc hết bết không cần gội bằng nha đam  

Nha đam bí quyết mái tóc đẹp, giúp kích thích tóc mọc nhanh nha đam còn giúp cân bằng độ PH trên da đầu để trị tóc bết dầu rất hiệu quả.

Sau khi gọt vỏ và lấy phần gel mềm bên trong, bạn có thể thoa trực tiếp lên đầu, quấn khăn ủ 30 phút rồi bỏ ra gội đầu như bình thường. Hoặc là bạn pha phần gel đó với dầu gội và gội bình thường cũng sẽ có hiệu quả tương đối.

hình ảnh

Cách làm tóc hết bết không cần gội dùng nước cốt chanh

Sử dụng nước cốt chanh là cách làm từ rất lâu, không chỉ là cách làm đơn giản, chị em chỉ cần cho chút nước cốt chanh vào bình xịt, sau đó xịt vào phần tóc bết dính. Massage nhẹ nhàng trong vài phút và mái tóc sẽ bồng bềnh như vừa gội đầu!  Rất đơn giản phải không nào!

Cách làm tóc hết bết không cần gội dùng giấy thấm dầu

Nếu không tiện mang theo các vật dụng kể trên, bạn có thể thay thế bằng giấy thấm dầu. Sở dĩ tóc mái bết nhanh có thể là do tuyến mồ hôi ở trán tiết ra nhiều. Với những bạn nữ có làn da dầu bẩm sinh thì sản phẩm này sẽ phù hợp hơn mang theo dầu gội khô hoặc phấn rôm mỗi ngày đấy.

Cách làm tóc hết bết không cần gội cột gọn tóc 

Việc đội mũ bảo hiểm cũng là một trong những “thủ phạm” gây ra mái tóc bết dầu ngày hè.

Trước khi đội nón bạn nên cột gọn phần đuôi tóc và dùng kẹm tăm ghim nhẹ phần tóc mái. Cách này có thể giúp bạn giữ tóc ổn định không bị gió hay bụi bẩn ảnh hưởng đến.

hình ảnh

Trên đây là 1 số cách Cách làm tóc hết bết không cần gội. Tuy nhiên chỉ là “chữa cháy” nên không có tác dụng lâu dài. Chỉ áp dụng khi cần thiết, đừng quá lạm dụng mà thay vào đó chị em cứ chăm chỉ gội đầu và dưỡng tóc nhé các bạn nữ!