Huhuuuuuuuuuuu, các mẹ ơi, tình hình là e đọc không biết bao nhiêu trang rùi mà vẫn lơ mơ quá. Em dự kiến sinh 14/12, đang theo bs Dậu bên Tâm Hương. Mẹ thông thái nào tổng kết trả lời hộ em mấy câu này với:

1. Tổng chi phí sinh thường, sinh mổ bây giờ bao nhiêu?

2. Bs Dậu có đỡ đẻ thường không? hay chỉ mổ đẻ thôi? Tiền cảm ơn bác sĩ và kíp đẻ là bao nhiêu ạ?

3. Bảo hiểm của em ở Hưng Yên có được chấp nhận không ạ? Chế độ có khác gì với các mẹ có bảo hiểm ở HN ko? Vì em làm ở HY, CMT và hộ khẩu của em cũng ở HY. Nhà chồng e ở HN, e đang băn khoăn có nên chuyển hộ khẩu và CMT bây giờ không. Nếu em vẫn để ở HY thì có ảnh hưởng đến việc khai sinh cho con không ạ? Hoặc nếu bây giờ em chuyển HK và CMT thì có ảnh hưởng gì đến vụ bảo hiểm không?

4. Đăng ký phòng dịch vụ hay phòng thường vào lúc nào ạ? Nếu chờ biết sinh thường hay sinh mổ xong rồi mới đăng ký có được không? Em thấy phòng dịch vụ 900k/d thì đắt quá, muốn ở phòng thường cho tiết kiệm, nhưng thấy nhiều chị chê cái nhà vệ sinh quá, em thì bình thờng đã hay đi WC nhiều kinh khủng. Nếu chẳng may mổ đẻ liệu có ở phòng thường có chịu được không ạ?

Em đang loạn hết cả đầu lên, đọc mãi mà chưa biết bây giờ tình hình giá rổ, dịch vụ thế nào. Nhờ các mẹ trả lời cho em nhé. Thanks các mẹ nhìu nhìu @};-@};-@};-

Đúng là chết vì tò mò, tranh thủ đang trả lời đứa bạn về vụ khám sức khỏe trước khi mang thai nên lê la vào đây, dù mình đã sinh từ tháng 3/2011 rồi.

Thấy bạn này đang theo bác sĩ giống mình hồi sinh bé nên mình tranh thủ giúp bạn vài thắc mắc mà mình biết nhé. Hồi mình sinh, tất nhiên là so với nhiều mẹ ở đây là lạc hậu rồi, thì tổng chi phí là hết 1,7tr tiền đẻ & tiền nằm lại bệnh viện 2 đêm, đấy là mình không hề có bảo hiểm gì hết vìi chuyển cơ quan nhiều quá nên cơ quan không cho đóng. Vậy nên mình nghĩ sẽ không cs ván đề gì nếu bạn vẫn hộ khẩu Hưng Yên. Chuyện khai sinh thì sau này tùy gia đình bạn quyết định làm khai sinh cho bé ở HN hay HY thôi.

Cảm ơn bác sĩ thì sau khi đưa mình mới biết là nhà mình phá giá vì các mẹ khác cảm ơn 1tr nhưng nhà mình thì đưa hết 2tr, lúc mới biết thì cũng xót của nhưng sau nghĩ thì thấy chấp nhận được vì mình làm dịch vụ tế bào máu cuống rốn. Mình là ca thứ hai ở VN làm dịch vụ đó nên khi mình nhập viện, gọi bác sĩ phụ trách tế bào vào cũng khá rắc rối. Mình sinh thường nên không biết chi phí đẻ mổ là bao nhiêu.

Bs Dậu không nhận hẹn đỡ đẻ thường đâu bạn, nếu gặp đúng ca trực thì may thôi. Nhưng mà mình thấy thực ra nếu mẹ khỏe con khỏe thì chẳng sao, vì cá nhân mình vào đẻ mà không quen hêt, mãi lúc con gần chui ra mới phát hiện có chị hộ lý cùng mối bs Dậu đang trực.

Ở VN theo mình biết là không đăng kí phòng dịch vụ được nếu bạn đẻ thường, còn nếu đẻ mổ thì có thể đăng kí hoặc nhờ chị hộ lý cùng mối bs đưa bạn đi xét nghiệm trước sinh giúp.

Về nhà vs, thưc ra nếu bạn không quá cầu kỳ thì mình nghĩ vẫn chấp nhận được kể cả bạn phải ở lại viện hai ngày như mình. Bẩn thì công nhận là bẩn nhưng ko đến mức không chịu đựng nổi đâu bạn ạ, chiu được hết thôi, bởi vì mình cũng thuộc diện khó tính ra phết, nhiều khi đến nơi nào mà ko vệ sinh còn tụt hết cả hứng ấy :(

Có vài điều chia sẻ cùng bạn thế thôi. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

Link topic cũ: http://www.webtretho.com/forum/f96/sinh-o-benh-vien-viet-nhat-p2-468885/