Hix sắp tới con em bắt đầu tới tháng tiêm mũi 6.1 mà em lo quá các chị ơi, em thấy có nhiều bé khi tiêm mũi này xong bị sốc phản về hay cái gì gì, và có bé đã bị tử vòng rồi, mà em thấy hầu hết nhưng bé mà bị thì đều tử vong hết ý chứ em chưa có thấy bé nào bị sốc thuốc mà có thể qua khỏi lên em lo lắng quá đi, em thấy hiện nay công nghệ cũng khá tiên tiến rồi chứ có phải như ngày xưa đâu, chắc thuốc không có vấn đề gì đâu bởi vì trong hàng nghìn bé tiêm với có 1 cho đến 2 bé bị như thế này thôi, nên em nghĩ rằng nó do là do bản thân thể trạng của mỗi bé chứ không phải do thuôc đâu ạ, thật sự với các chị là em cực kì lo, bởi em sinh con không dễ, vất vả lắm, thương con lắm ý các chị ạ, cho nên nếu bởi mũi tiêm thôi mà cón có vấn đề gì thì chắc bản thân em không thể sống nổi mất thôi. Em có tìm hiểu được 1 số cách hỗ trợ cho các bé, cũng như cách các bố mẹ chăm sóc con sau khi đi tiêm về muốn chia sẻ cho các chị đây ạ: Sau khi trẻ tiêm chủng xong, mẹ không nên đưa trẻ về ngay mà cần ở lại theo dõi 15-30 phút để đề phòng việc trẻ bị sốc phản vệ. Nếu trẻ không có bất kỳ phản ứng nào, mẹ có thể đưa con về nhà nhưng vẫn cần theo dõi thêm. Theo dõi xem trẻ có sốt không, biểu hiện bên ngoài da, cử chỉ, quấy khóc, bú mẹ có bình thường không, đi ngoài thế nào. Đặc biệt là với những trẻ tiêm lần đầu khi ở 2 tháng tuổi, tiêm mũi đầu tiên và tiêm vắc xin 6 trong 1. Ở những trẻ cơ địa nhạy cảm, vết tiêm có thể bị sưng đỏ, nổi cục cứng nhưng mẹ không cần quá lo lắng, hiện tượng này sẽ tự biến mát sau 6 – 8 tiếng. Lúc này, mẹ cần chườm mát lên vết tiêm của trẻ (không chườm nóng) để giảm đau, cho trẻ uống nhiều nước, bú mẹ nhiều hơn, mặc đồ thoáng. Sau 24 giờ tiếp theo, mẹ có thể chườm nóng để các vết sưng tấy mau biến mất, giúp da dễ trao đổi với môi trường bên ngoài và nhanh chóng phục hồi.