Cô bạn em ở Mỹ gởi về cho 1 lọ Vitamin tổng hợp 300 viên - của hãng CVS Pharmcay, nói bên Mỹ không có khái niệm uống sữa bà bầu như ở mình. Bác sĩ đều kê uống Vitamin này hết, 100% bà bầu Mỹ đều dùng. Nó cũng uống và có thằng ku hơn 1 tuổi khoẻ mạnh, nhanh nhẹn lắm. Nhưng khi đi khám thai, em mang theo hỏi ý kiến bác sĩ thì chị ý - một bác sĩ cũng nổi tiếng ở BV PS HN nói không nên uống vì hàm lượng các chất đều quá cao. Chị ý khẳng định vài lần là thuốc này rất tốt nhưng mình không cần nhiều chất như thế, nhiều khi có hại chứ không phải lợi, ví dụ hàm lượng vitamin A cao quá sẽ có nguy cơ gây quái thai...:Sad:. Thuốc này có thể chỉ dùng cho những người suy dinh dưỡng, thiếu chất nghiêm trong... Kết luận là tạm thời kô nên uống, nếu có uống thì chỉ uống vào 3 tháng giữa (từ tháng thứ 4 đến hết tháng thứ 6).

Em thấy phân vân quá, vì thực sự rất tin tưởng thông tin của cô bạn và cũng tin vào sự hiện đại của y học bên kia. Thể trạng người nước ngoài còn tốt hơn người việt mình nhiều, thế mà họ còn bổ sung nhiều chất như thế. Với lại 1 ngày chỉ phải uống 1 viên Vitamin thì nhẹ nhàng hơn chuyện nhắm mắt nhắm mũi nuốt 3 cốc sưã bầu rất nhiều. Quan trọng hơn, là khi so sánh hàm lượng các chất có trong 1 viên Vitamin thì thấy cao thật nhưng nó bằng khhoảng 3 cốc sữa (enfa mama) cộng vào, như vậy ngày 1 viên là hoàn toàn bình thường chứ nhỉ. Em post chi tiết để các mẹ xem và cho ý kiến nhé

Vitamin A: 4,000 IU

Vitamin C: 120mg

Vitamin D: 400 IU

Vitamin E: 30 IU

Vitamin B1: 1.8mg

Vitamin B2: 1.7mg

Niacin: 20mg

Vitamin B6: 2.6mg

Folic Acid: 800 mcg

Vitamin B12: 8 mcg

Calcium: 200 mg (riêng cái này thấy thấp hơn trong sữa nhiều)

Iron: 28mg

Zinc: 25mg

Và một số chất khác nữa không ghi rõ hàm lượng, chắc chỉ là chất phụ.

Các mẹ, những ai đã uống Vitamin tổng hợp cho bà bầu và có chút kiến thức về dinh dưỡng thì tư vấn cho em với nhé. Em lưỡng lự quá, muốn uống lắm mà bs nói thế cũng hơi chờn, hixxxx