Vào mùa thời điểm giao mùa thì cảm cúm là bệnh khó ai có thể thoát được nó. Không chỉ có mỗi trẻ em mà ngay cả đến người lớn cũng dễ mắc bệnh. Nên theo khuyến cáo của bác sĩ, thì trẻ em hay người lớn cũng nên tiêm phòng cảm cúm này, đặc biệt là những chị em có dự định sinh em bé. Hãy lưu lại một số điều cần biết này về mũi tiêm phòng virus cúm dành cho tất cả các đối tượng có khả năng mắc bệnh:

•  Cần phải tiêm phòng virus cúm hằng năm

Mỗi thời khắc giao mùa khác nhau sẽ sinh ra loại virus cúm tồn tại trong không khí, vì vậy cần nên tiêm phòng cho trẻ mũi cúm theo từng thời điểm và mỗi năm để có thể tránh được những chuyển biến đột ngột của bệnh. Ngay cả khi đã tiêm phòng trong mùa bệnh trước đó, thì đến mùa bệnh này vẫn nên tiêm mũi nữa để yên tâm hơn.

• Trẻ em dưới 6 tháng hay phụ nữ cho con bú không nên chích ngừa cúm.
  • Người bị dị ứng nên cẩn thận khi đi tiêm phòng virus cúm
  • Trẻ em dưới 9 tuổi thì cần nên tiêm hai liều cúm

Đối với bé nhà bạn, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ nhi khoa để biết cụ thể và chính xác nhất. Thông thường thì trẻ em dưới 9 tuổi cần tiêm 2 mũi cúm cách nhau một tháng để có thể tăng sức đề kháng chống lại bệnh cúm.

• Tiêm phòng cúm sẽ có hiệu quả sau khoảng một tuần

Một số thắc mắc rằng là khi đã tiêm phòng cúm rồi mà vẫn bị cúm, điều này là hoàn toàn có thể xảy ra. Thuốc phòng virus cúm phải mất khoảng một tuần mới có hiệu quả. Vì vậy nếu chờ đến giữa mùa cúm bạn mới tiêm phòng thì rất có thể bạn đã bị cúm từ trước đó và vắc-xin phòng cúm sẽ không có hiệu lực.