Khi bé ngoài 1 tuổi, các bé đang ở lứa tuổi “lò dò biết đi”. Do bé ưa vận động trong lứa tuổi này, nên việc giữ nước cho cơ thể bé là đặc biệt quan trọng. Bởi lẽ uống quá ít nước hoặc quá nhiều nước đều không có lợi cho cơ thể các bé. Bằng kinh nghiệm chăm sóc các bé nhà mình, mình xin chia sẻ với các mẹ về những loại nước mình thường xuyên bổ sung cho bé cùng những chú ý khi bổ sung nước cho bé để các mẹ tham khảo

Trước hết, mình luôn coi trọng việc bổ sung sữa hàng ngày cho các bé. Tuy các bé đã ở giai đoạn ngoài 1 tuổi thì sữa không phải là đồ uống chính trong ngày nhưng để cung cấp đủ lượng canxi cho bé, các mẹ vẫn duy trì cho bé uống 300~500 ml sữa một ngày vào buổi sáng, chiều và tối. Bởi vì sữa là nguồn cung cấp can-xi dồi dào, giúp bé phát triển toàn diện về thể chất: có khung xương chắc khỏe khi trưởng thành, có hàm răng đều đẹp,... . Bởi vì bé đã ngoài 1 tuổi, mình chủ yếu vẫn cho bé uống sữa bột nhưng thỉnh thoảng mình cũng cho bé uống sữa tươi mỗi khi bé thích. Các bé nhà mình đến nay vẫn duy trì uống 2~3 cốc sữa bột một ngày. Các mẹ cũng có thể cho bé uống sữa tươi hoặc sữa bò khi bé ngoài 1 tuổi nếu bé thích nhưng các mẹ đừng nên cho bé uống sữa bán tách kem khi bé chưa được 2 tuổi vì loại sữa này ít kalo và dinh dưỡng. Đặc biêt, các mẹ không nên cho bé uống sữa tách kem hoàn toàn khi bé chưa được 5 tuổi nhé

Bên cạnh sữa, nước là đồ uống chính hàng ngày của bé. Nhưng các mẹ nên cho bé uống nước đun sôi để nguội thay vì nước đóng chai, vì nước đóng chai có hàm lượng natri cao không tốt cho sức khỏe của bé. Đồng thời các mẹ luôn nhớ cho bé uống nước tráng miệng đều đặn sau khi ăn nhé. Các bé ở lứa tuổi này luôn hiếu động, bé mải chơi, mồ hôi ra nhiều nên đôi khi bé quên cả uống nước. Vì vậy, các mẹ chúng ta hãy chủ động nhắc bé để bé bổ sung nước khi thấy khát. Các mẹ nhớ là cho bé uống từ từ từng chút một mỗi lần khoảng 100~150 ml nước tuỳ theo độ tuổi, sau đó khoảng 20 phút lại cho bé uống tiếp.Các mẹ đừng cho bé uống một hơi để “giải khát một cách triệt để” sẽ khiến tim bé mệt hơn vì phải làm việc nhiều, đồng thời làm lượng nước bốc hơi qua da nhiều hơn và khiến bé có nhiều mô hôi hơn đó. Nhưng điều quan trọng là các mẹ hãy nhắc các bé cách uống nước để bé tránh uống một hơi quá nhiều khi không có mẹ ở bên cạnh. Các bé nhà mình đến nay đã biết tự rót nước, mỗi lần bé tự rót, mình áng chừng đến khoảng 100 ml nước thì bảo bé dừng lại và chỉ vào vạch nước trên cốc rồi nhắc các bé: “Con nhớ, mỗi lần rót nước con chỉ rót bằng từng này thôi nhé, sau đó con uống từng ngụm một thì sẽ không bị khát nước và không thấy nóng nữa con ạ”. Mình thường xuyên nhắc nhở các bé theo cách này mỗi ngày nên bây giờ các bé đã quen và cứ rót nước đến đúng mức ấy là chủ động dừng lại để uống từ từ đó các mẹ ạ. Mình nhắc các bé như vậy để rèn cho bé cách uống nước lọc đúng cách khi các bé ở trên lớp, để các bé giữ được đúng lượng nước theo nhu cầu của cơ thể mình.

Cũng như nước lọc và sữa, nước hoa quả cũng đóng vai trò tích cực cho sự phát triển của bé. Nước hoa quả là “kho tàng” chứa các loại vitamin có ích cho cơ thể, vì vậy, các mẹ nên cho bé uống nước hoa quả trong bữa ăn vì vitamin C trong nước hoa quả sẽ giúp bé hấp thụ chất sẳt có trong thức ăn một cách hiệu quả nhất. Nhưng các mẹ nhớ phải pha loãng nước hoa quả, vì nước hoa quả cũng chứa nhiều đường dễ làm hỏng men răng của các bé. Và các mẹ cũng nên nhớ cho bé uống nước hoa quả ngay sau khi mẹ pha cho bé nhé. Bởi vì nếu pha xong không uống ngay thì nước hoa quả sẽ bị nhiễm khuẩn và thay đổi hương vị, và những vitamin có ích sẽ không được hấp thụ vào cơ thể của các bé nữa các mẹ ạ. Các bé nhà mình rất thích uống các loại nước hoa quả, hôm nào mình chưa kịp pha thì các bé lại hỏi rất dễ thương: “Mẹ ơi, hôm nay chúng con được uống nước quả gì ạ?” Có hôm cho bé uống nước cam, mình trả lời rồi hỏi lại các bé: “Mẹ chuẩn bị pha nước cam cho các con. Các con có biết nước cam có màu gì không nhỉ”. Các bé liền đồng thanh trả lời: “màu vàng ạ”. Những câu hỏi vui mình hỏi các bé sẽ vừa củng cố sự hiểu biết của các bé, đồng thời giúp bé hứng thú hơn trong việc chủ động uống nước hoa quả mà mình không phải ép các bé uống

Các bé nhà mình đều rất hiếu động nên mình luôn khuyến khích để các bé tự giác uống sữa, nước lọc và nước hoa quả để có được những dưỡng chất tốt nhất cho cơ thể. Kết quả là các bé hầu như không bị táo bón, đến bây giờ các bé học ở lớp cũng luôn nhớ lời mẹ dặn là uống nước khi thấy khát và luôn nhớ uống hết suất sữa hay nước hoa quả ở lớp cũng như ở nhà!Quan trọng là các mẹ chúng ta hãy hướng dẫn bé uống các loại nước đúng cách để có được tác dụng tốt nhất từ các loại nước ấy.

Chúc các bé luôn được cung cấp đủ nước ở độ tuổi thích vận động dưới sự chăm sóc chu đáo của các mẹ!