Chào các mẹ,em không bán bra, cũng ko phải nghiên cứu bra,nhưng em mở topic này hi vọng các mẹ chúng mình sẽ trao đổi những thông tin hữu ích, những kinh nghiệm hay về bra các mẹ nhé, vì nhiều mẹ ko biết nhiều và em nghĩ đề tài này cũng nhiều mẹ quan tâm và thắc mắc.

1. Cách chọn bra

A_Kiểu dáng:

Kiểu dáng là điều tối quan trọng khi lựa chọn bra vì nó sẽ làm cho ngực của chị em mình đẹp và lên form hơn rất nhiều. Trong rất nhiều thiết kế, thì ta có thể chia bra ra làm 2 loại phổ biến : đó là bra quả chéo và bra quả ngang

Bra quả chéo thì em khuyên tất cả các loại ngực đều nên dùng,vì quả chéo tạo form đẹp,giúp các đường nét của ngực trở nên mềm mại,trông nữ tính và quyến rũ hơn nhiều.

Bra quả ngang thường được các mẹ chọn khi mặc áo quây hoặc áo 2 dây có phần ngực nằm ngang như áo quây

a.Đối với ngực to (size lớn)

Đối với những người ngực lớn,em cũng vẫn khuyên nên mặc quả chéo, nhưng quả chéo thế nào cho phù hợp? Quả chéo dành cho ngực lớn có thể chéo lên cao,che bớt 1 phần ngực ( tức là đừng để lộ ngực nhiều quá vì ngực đầy khi di chuyển có thể tạo cảm giác hơi khó coi nếu các mẹ mặc bra với độ che phủ của chất liệu ít,ko giữ form ngực),chị em ngực to có 1 lợi thế rất lớn vì khi muốn 1 phong cách sexy cho mình,hãy dùng loại bra này kết hợp với áo sơ mi cổ rộng và phóng khoáng cởi thêm 1 nút ở ngực,màu áo kết hợp với màu bra,sẽ giúp các mẹ trông sexy hơn nhiều và cũng vẫn thời trang và lịch sự ~~~> áp dụng cho các mẹ làm việc tại các hãng nước ngoài hoặc công việc có thể ăn mặc thời trang,đi chơi phố hoặc đi tiệc,dance floor,bar....

Vì ngực to nên các mẹ cần phải nâng đỡ rất nhiều,nên mặc loại có gọng,cùng với dây bản to ( đương nhiên là ko to quá) vì nếu như mặc dây quá bé thì bộ ngực ko được nâng đỡ tốt,và dây bé chịu trọng lực của bộ ngực sẽ bị lằn và gây cảm giác đau đến khóc chịu ( đối với dây thường hay dây đeo cổ),nên chọn các loại dây có độ co giãn và chun tốt,tránh các loại dây làm bằng sợi tổng hợp kém chất lượng hoặc các dây áo TQ nhựa trong.

b. Đối với ngực nhỏ

Các mẹ ngực nhỏ tuyệt đối tránh dùng bra quả ngang nhé:Smug:ko thì xấu thôi rồi,chọn các loại bra quả chéo,nhưng khác các mẹ ngực to,nên chọn các loại che nửa ngực (độ che phủ của chất liệu ít) và ko nên chọn những loại kiểu uốn lượn ở mép nhiều,khiến ngực bé sẽ ko được đầy.Và đương nhiên 1 điều ai cũng biết đó là chọn những bra có mút dầy,hoặc đệm nước,như vậy ngực sẽ được nâng lên rất nhiều mà lại vẫn tự nhiên quyến rũ,ngoài ra,tiện lợi nhất là các mẹ chọn bra có mút thay vì bra nước,vì bra có mút dễ bảo quản hơn bra nước,và khi mình dùng linh hoạt miếng silicon độn ngực mình có thể tháo ra tháo vào,chỉnh sửa và tạo form ngực theo áo,bra nước ưu điểm là ko mất thời gian để lót miếng độn ngực nhưng đó đồng thời cũng là nhược điểm khi ko chỉnh sửa được, vì túi nước đã được cố định

Đối với các mẹ ngực nhỏ,cũng có thể chọn các loại dây mảnh,nhưng vẫn khuyến cáo đối với các loại dây kém chất lượng hoặc dây nhựa trong,tốt nhất cho việc nâng đỡ vẫn là các loại dây có chun và độ co dãn tốt

Chú ý chung là kiểu bra trơn ko họa tiết dùng cho các áo ôm sát như pull....Chọn các loại có gọng - nâng đỡ được các ngực cỡ lớn, và tạo dáng nâng cho các ngực nhỏ

B. Chất liệu

Cũng là 1 phần quan trọng không kém,vì nó cũng ảnh hưởng khá nhiều đến bộ ngực của chị em mình

Đối với ngực to hay ngực nhỏ đều nên chọn những chất liệu thoáng,tránh dùng các chất liệu quá nhiều nilon hoặc thiết kế không thoáng sẽ làm cho ngực bị bí,ko "thở" được,dẫn đến việc đọng mồ hôi gây khó chịu cho người dùng.

C. Màu sắc

Màu sắc cũng quan trọng ko kém nhé các mẹ ( nói chung mỗi cái có tầm quan trọng riêng):Smiling:

Đối với ngực to tránh chọn các màu quá sáng hoặc quá nhẹ ( kiểu như tông hồng phấn,màu kem sáng...) nên chọn những màu như :đen, bordeux,tím than,hồng sậm, đỏ, hoặc xanh rêu...,hoặc bra họa tiết ấn tượng sặc sỡ (thường gặp ở các bra họa tiết trơn)

Đối với ngực nhỏ thì nên chọn những màu ngược lại với trên về độ- tức là vẫn có thể mặc những màu tương tự nhưng chọ gam sáng và nhẹ : xanh cobal, xanh dương, hồng phấn, tím nhạt,.....và đương nhiên sự lựa chọn vẫn là màu kem và trắng.Các chị em ngực nhỏ nên chọn họa tiết là tốt nhất, ko nên mặc quá trơn, có thể chọn họa tiết nổi hoặc chìm, nhưng nên chọn những họa tiết trường ( tức là trông khỏe khoắn) ví dụ ko chọn hoa nhí, mà chọn các họa tiết hoa bông to,các đường lá uốn lượn khỏe khoắn, tránh chọn bra quá nhiều họa tiết nhỏ và quá nhiều màu

Chú ý chung : màu còn tùy thuộc vào da và sở thích của mỗi người,có thể có những người ngực bé nhưng ko thích dùng màu trăng thì em khuyên nên thay đổi và "gia cố" thêm 1 chút đó là chọn những loại có ren hoặc họa tiết cầu kì 1 chút, bra trắng sẽ ko hề đơn điệu mà lại còn làm cho chị em trôg sexy baby hơn rất nhiều:Smug::Smug:

Có nhiều chị em thích (hoặc ko chú ý) mặc sơ mi trắng,hoặc sơ mi voan mỏng với những bra có màu đối chọi thì nên chọn nơi đến thích hợp để tránh bị phản cảm

** Mách nhỏ** : chọn bra hay đồ ngủ theo màu chị em thích,và thử xem nhiều màu trong sở thích của mình xem ông xã bị "hấp dẫn" bởi màu nào và kiểu nào:Drooling::Drooling: chị em hãy tận dụng để chọn được những bộ sexy bra cho mình để những phút yêu thêm nồng nàn nhé ( chọn các loại có ren mềm mại, mặc cùng với quần đồng bộ hoặc lọt khe cùng tông- lọt khe nên mặc những khi"yêu" hoặc lúc ít vận động vì có thể ko tốt và gây cảm giác ko thoải mái nếu dùng lâu)cũng có thể đi với tất dài đồng bộ trông thật quyến rũ:cool::cool: love mission:Drooling::Drooling:

2.Cách mặc bra

Nhiều chị em ko để ý vấn đề này hoặc... vội (????) nên ko biết rằng mặc bra sai cách về lâu dài sẽ làm mất đi form ngực

Mặc bra thực ra ko hề tốn nhiều thời gian, trăm hay ko bằng tay quen mà, các mẹ chỉ cần chú ý 1 chút là công việc sẽ đơn giản như "Đan rổ" ngay:Battin ey::Battin ey:

Có thể cài móc trước hoặc sau cũng được( đối với loại bra cài sau),quan trọng là khi úp sát 2 quả của bra vào bầu ngực, đặt phần gọng sát với chân ngực,áp vào sau đó dùng phấtri giữ bầu áo trái cố định, tay phải đặt vào má ngực ( phía sát nách) hơi đẩy về phía khe ngực, và tiếp tục với ngực phải,khi 2 bên ngực đã nằm gọn đều trong quả bra và ko cảm thấy khó chịu thì chị em đã mặc bra đúng cách

Đối với các chị em dùng miếng lót, cũng tương tự cách trên, nhưng sau khi mặc áo, có thể lót miếng silicon nằm nghiêng chéo theo chiều đi lên của ngực ,phần viền của miếng lót sát phần gọng của bra

3. Cách sử dụng bảo quản-giặt và phơi

Đối với tất cả các loại quần áo tốt nhất là giặt tay ( tốt nhất nhé chứ bây h chúng mình giặt tay hết chắc chết:Straightf::Straightf: hic hic )

Riêng đối với bra, chị em mình nếu như làm việc trong môi trường ko có máy lạnh hoặc phải đi lại vận động nhiều, ra mồ hôi, nên hòa loãng ( thật loãng xà phòng ít tính tẩy) rồi vò thật nhẹ và giặt lại nhẹ tay cho hết xà phòng rồi đem phơi-giặt ngay sau khi tắm xong là tốt nhất

Việt giặt này ko tốn nhiều thời gian mà khiến cho bra ko bị bạc màu, ren ko bị tưa và độ đàn hồi co giãn bền,ko bị xù lông vải ( do giặt máy, dù là giặt trong túi giặt)

Phơi nên phơi trong bóng râm tránh nắng gắt và tránh phơi theo kiểu móc 2 quai áo lên mắc mà PHẢI vắt bra lên mắc theo kiểu gập đôi ( rãnh giữa 2 quả vắt trên thanh mắc áo)

Các mẹ có thể tham khảo trên mác hoặc hướng dẫn sử dụng của các hãng bra tin dùng

4.Các hãng bra

Bra thì có vô số hãng vì bra cũng là thời trang của chị em mình cơ mà:Kiss: nhưng phổ biến nhất tại Việt Nam cho mọi đối tượng tiêu dùng thì kể đến : Vera,Minoshe, Triumph, Bonbon,...Victoria's Secret và Audabe... là nhãn hàng đắt tiền và chưa có những đại lý chính thức ở Việt Nam

Nhãn Vera nói chung về thiết kế lẫn màu sắc và kiểu dáng thì đứng thứ 3 trong 3 nhãn đầu tiên được đề cập đến, với 1 số hạn chế là size nhỏ, ko có size lớn và ít kiểu dáng, phù hợp với túi tiền trung bình và nhu cầu ko quá khắt khe,đặc biệt là với những chị em ngực ko to

Nhãn Minoshe được chuộng bởi màu sắc trẻ trung, kiểu dáng đa dạng nhưng thiết kế đường nét form dáng khi lên ngực ko phải loại nào cũng đẹp,nói chung mang tính thời trang về màu sắc

Nhãn Triumhp và Bon Bon tương đương nhau nhưng về chất lượng ( cá nhân em nhé) thì Bon Bon bền hơn và kiểu dáng Tây hơn, gần đây khi bộ sưu tập của Triumph mới ra thì thiết kế khác hẳn, tây hơn nhiều..nhưng nhược điểm của Triumph là hầu như ít loại có thể tháo mút linh hoạt ( toàn là mút may liền), với những size to ( như em mặc B85) thì mẫu cực ít , căng lắm là 5 mẫu, mà ko được sexy và thời trang bằng các dòng size nhỏ hơn:Sad: Bon Bon thì có ưu điểm là mút hầu như tháo rời linh hoạt,các mẫu mã ko nhiều bằng Triuhmp nhưng size thì có đủ cho tất cả các mẫu ( trừ khi hết size do bán chạy thôi):Smiling::Smiling:

Trên đây chỉ là chút ít thông tin kinh nghiệm trích từ em ra nhé, các mẹ tham khảo và cùng nhau tư vấn rút kinh nghiệm để chị em ta ngày càng đẹp hơn dù chỉ... mặc bra nhé:Battin ey::Battin ey::Battin ey::Battin ey::Kiss::Kiss:

TO BE CONTINUED :Phần 2 : Thế nào là một bộ ngực đẹp?Nhận diện kiểu ngực qua form dáng.Giữ gìn bộ ngực