Chỉ cần phạm phải 1 trong 5 lỗi sau, guu thời trang của chị em sẽ “mất điểm” lên ngay lập tức!

Áo sơ mi vốn là món thời trang quen thuộc trong tủ đồ của chị em phụ nữ. Không chỉ mang đến vẻ ngoài thanh lịch, sang trọng, không bao giờ lỗi mốt, một chiếc áo sơ mi phù hợp còn giúp tôn lên vóc dáng và giấu nhẹm đi những khuyết điểm kém duyên. Thế nhưng, đây không phải là loại áo “muốn mặc sao cũng được”, có rất nhiều điều về áo sơ mi mà không phải chị em nào cũng biết và chú ý đến.

Dưới đây là 5 lỗi sai khi mặc áo sơ mi chị em phụ nữ hay mắc phải, chị em nên tránh phạm phải kẻo không lại vô tình khiến bản thân trở nên lôi thôi, kém duyên trong mắt mọi người xung quanh.

1. Mặc áo sơ mi nhàu nhĩ

Đây được xem là lỗi chung thường gặp nhất mỗi khi chị em mặc áo sơ mi. Chẳng thể phủ nhận, một chiếc áo sơ mi dù cho có hợp mốt, đắt tiền, thương hiệu nổi tiếng đến đâu nhưng nhàu nhĩ, kém phẳng phiu thì sẽ khiến điểm lịch sự của một quý cô trôi tuồn tuột, trông kém sang và luộm thuộm.

hình ảnh

Ảnh: Internet

Vì vậy, chị em hãy chịu khó dành 5-10 phút là phẳng chiếc áo sơ mi thật kỹ trước khi diện để trông chỉn chu và thanh lịch hơn nhé! Một vài mẹo hay chị em có thể áp dụng, hãy treo áo chỉn chu ngay sau khi giặt hoặc ưu tiên chọn những chiếc áo với chất liệu vải nhân tạo để ít nhăn hơn.

2. Mặc áo sơ mi thả cúc quá sâu

hình ảnh

Việc thả cúc áo quá sâu (nhiều hơn 2 cúc áo) sẽ khiến chị em dễ trở nên hớ hênh, kém duyên và mất điểm trong mắt mọi người đấy! Vì thế chị em lưu ý, khi mặc áo sơ mi chỉ nên thả 1 cúc áo mà thôi. Như thế chị em vừa đảm bảo được độ kín đáo, lịch sự mà vẫn cảm thấy mát mẻ, không gò bó, khó chịu.

3. Mặc áo sơ mi quá chật

Nếu chị em cứ diện chiếc áo sơ mi quá chật, bó sát sàn sạt sẽ khiến vẻ ngoài kém sang, kém duyên dáng, và nhất là không phù hợp với môi trường nơi công sở.

hình ảnh

Thay vào đó, chị em nên chọn áo sơ mi oversized vì chúng không bao giờ lỗi mốt, lại còn tạo sự thoải mái, năng động, thời thượng. Còn trong trường hợp chị em muốn diện áo sơ mi dáng ôm thì hãy chọn áo có kích thước vừa vặn, vạt áo đủ dài để khi sơ-vin giơ tay lên cao không bị bung khỏi váy nhé!

4. Để lộ áo lót bên trong

Sẽ thật là hớ hênh và kệch cỡm khi mặc áo lót màu nổi bật bên trong chiếc áo sơ mi mỏng tang. Vì vậy, nếu đã mặc áo sơ mi (nhất là áo màu trắng) chị em hãy ưu tiên chọn áo lót màu nude hoặc màu trắng để đảm bảo không lộ nội y nhé!

5. Chọn màu áo không phù hợp 

hình ảnh

Để bản thân trong thời thượng và thanh lịch hơn, chị em hãy ưu tiên chọn áo sơ mi có các tông màu như pastel (hồng, xanh mint, xanh baby), màu trung tính như đen, trắng, xám... Cách này còn giúp chị em trông trắng trẻo, thời trang và dễ dàng phối với nhiều loại váy, quần khác nhau.

Tổng hợp.