Hôm nay đọc 1 bài báo trên mạng về 1 người mẹ bật đèn xanh cho con gái QH khi tới tuổi 18, cô ấy nói hãy coi sex là món quà dành tặng cho con gái khi tới tuổi 18. Mình băn khoăn ko biết sau này sẽ dạy con ntn nữa...

Ngày mình bằng tuổi cô bé này, mình là 1 con gà chính hiệu trong TY, thích ai là chỉ để trong lòng. Cũng có những phút rung rinh và những giai đoạn nhớ 1 ai đó kinh khủng nhưng rồi lại biết kìm nén cảm xúc để tập trung cho học hành. Bây giờ dù chưa có mảnh tình nào vắt vai nhưng mình cũng chẳng hề thấy bản thân dị biệt so với mọi người, vì mình biết mình ko hề bị chai sạn cảm xúc. Chỉ là với mình, TY có những chuẩn mực riêng...

Với mình, 18 tuổi mà QH thì là quá sớm. Biết thôi chưa QH mình đã thấy là sớm rồi vì suy nghĩ và tâm trí sẽ khó có thể dành cho những việc khác được. Thế nên đôi lúc mình vẫn thấy mình may mắn vì được "yêu muộn, lớn chậm", để những suy nghĩ, sự phát triển về tâm sinh lý thực sự được chín chắn và trưởng thành.

Mình mở topic này để các bạn chia sẻ xem sẽ dạy con cái về TY ntn? Mình sẽ ko cấm đoán nhưng sẽ cố gắng hướng cho con biết rằng tuổi này chưa đủ nhận thức, mà mới chỉ có những xúc cảm nhất thời. Nên khi bản năng thúc giục mà đã vội chạy theo những cảm xúc ấy thì là điều quá dễ dãi và nuông chiều cảm xúc bản thân. Mình sẽ lắng nghe con chia sẻ, hướng con biết yêu và hiểu người yêu hơn nhưng sẽ ko bật đèn xanh cho nó như cô giáo trong bài. Dù sao thì mình vẫn chưa muốn con mình nếm trái cấm vào cái tuổi còn quá trẻ như vậy dù nó biết cách bảo vệ an toàn đi nữa.

Nhưng giảng giải ntn để nó tự nguyện chứ ko cảm thấy bị ép buộc và ko nghĩ đó là cổ hủ, giáo điều thì là điều chẳng dễ dàng... Bởi ngay bây giờ, có thể nhiều bạn đọc xong cũng sẽ nghĩ mình thuộc tàn dư phong kiến còn sót lại chứ nói gì 20 năm nữa... +.+

Mời các bạn chia sẻ nhé :)